Chào mào ai mất

pincon14

Hôm qua đang ngồi quán cà phê cóc chờ bà xã đi chợ. trong nhà chủ quản có nuôi 2 em chim bổi. thì có 2 thanh niên đi wave đỏ cầm tới lồng chim tròn kiểu hà nội rồi hỏi ông chủ mua không. Ông chủ dè chừng xem chim nhưng tụi nó nói giá cao quá không mua. tụi nó đòi những 2 triệu. em xem cái lồng chim thì thấy cái lồng chạm trổ cũng cầu kì, nếu mua mới cũng không dưới 1 triệu. xem chim thì con này chắc cũng hơn 3 mùa mà lông thì te tua tơi tả, em không bik phải làm sao vì chim này em nghi là bắt trộm rồi nhưng báo thì không biết báo ai. với lại cũng chẳng chắc chắn.nghĩ đi nghĩ lại nếu không mua thì cũng người khác mua. em trả giá 400 nó không bán. nó lên xe nó đi, em gọi lại hỏi chắc giá bao nhiêu. hình như bọn này cũng bik nhìn chim sao á, nó nói anh nhìn kĩ con chim rồi nói, em không bớt đồng nào hết. được thì mua không được em bán chỗ khác giờ kẹt tiền em mới bán. rồi nó lên xe, bất quá mình lấy con chim mà không lấy lồng giá 1tr500. hàng chôm mà chát quá với lại cũng không bik chim ra sao. về thì thấy nó đứng lồng lắm, kè thử chim huế 2 mùa của ông cậu nó chơi tốt. tủ áo lồng lại lâu lâu ché phát, hình như đang thay lông. chim nhỏ con, dài đòn, mào đinh. hình như là giọng chim huế nhưng không bik vùng nào. mà em xin số tụi nó không cho, hỏi nhà nó cũng không nói lấy tiền rồi lên xe đi. em cầm chim về mà cứ sợ tụi nó theo dõi rồi sau này bưng lun bầy chim của em không chừng.

Tan Minh

Chắc chắn là hàng chôm mới xách dạo bán khu vực khác ,tụi này trước cũng chơi chim,biết chim hay dỡ ,nên ra giá .Mà con chim bạn mua chắc cũng nằm số hàng trăm mà chúng đã cướp của bạn mình rồi .Một trường hợp nữa là chúng mua chim rẽ ngoài tiệm rồi dàn dựng vờ y như vừa chôm được ,theo mình tốt nhất không nên mua chim bán dạo không nguồn gốc .Thân .

pincon14

mình không phải dễ mà mua chim dạo, và cũng không dễ bỏ ra số tiền như vậy để mua 1 con chim không rõ nguồn gốc ngoài đường. tuy xơ xác, rụng lông te tua nhìn tội vậy nhưng rất lí lắc, chân chim nổi mốc trắng, lên bốt dầy lông mượt, đít, tách đỏ chứng tỏ chủ nuôi kĩ. với số tiền đó ra cội em cũng mua được em tạm tại giàn mà. nhà mình có nuôi 10 em trước mất 2 em được 3 mùa. ức lắm chứ đi tìm các tiệm mà không thấy. cũng thù bọn nó. mua mà em cũng thấy day dứt, nhưng mình không mua thì nó cũng đâu được về chủ cũ của nó đâu. như vầy, người mất còn hi vọng. cảm ơn vì bài viết chân thảnh cuả bạn

Sửa lần cuối:
Bạn ở quận mấy vậy. Mình mới mất 3 em cách đây vài ngày. Đc thì bạn cho mình lại xem đc k? Cám ơn.

nghiemnv

Chim sẽ với mấy ae mất chim. Mất chim mất tiền 1 phần, phần nữa là mất công chăm sóc em nó bấy lâu nay. hic hic

pincon14

để mình xem cách post rồi đưa lên bạn xem nha. nuôi lâu thì nhìn hình là biết liền mà.