Chào mào Bảy Búa

• Người khởi tạo emux
  • Ngày bắt đầu

emux

Chào mào Bảy Búa, vùng A Lưới, 2 mùa, giọng lắt léo. Clip được trộn từ file ghi âm chất lượng cao & 1 hình đại diện. Nhờ các bác thẩm âm xem em này ở vùng nào của A Lưới.

kingbirds_QN

Giọng hay quá bạn ơi.Clip thật công phu.!!Làm thêm clip em nó nhảy múa hót tự nhiên để ae chim ngưỡng thêm phong cách của e nó nữa thì tuyệt.thaks

emux

Giọng vô đối...!!!
Chim giọng hay quá.
Tks các bác, giọng em này có gì đó giống với em Chào mào Bọ Cạp, dù không bằng.

Giọng hay quá bạn ơi.Clip thật công phu.!!Làm thêm clip em nó nhảy múa hót tự nhiên để ae chim ngưỡng thêm phong cách của e nó nữa thì tuyệt.thaks

Trưa Huế trời nắng nẻ đầu, bù lại đường ít xe cộ, mình làm clip về em nó cho vui. Trong clip đôi lúc có mặt đến 4 em. Em Bảy Búa ở lồng tròn.

emux

Bảy Búa solo, âm thanh nhiễu nặng do treo chim sát gần đường. Phong cách của Bảy Búa là kéo rỉ rả cả ngày, nhưng đặc biệt ra giọng dày đặc lúc giữa trưa và chiều tối.

thai

Bảy Búa solo, âm thanh nhiễu nặng do treo chim sát gần đường. Phong cách của Bảy Búa là kéo rỉ rả cả ngày, nhưng đặc biệt ra giọng dày đặc lúc giữa trưa và chiều tối.

em nó nhìn ngứa ngáy như bị rận áh​

lamgiadat

Giọng hay quá,ở Huế nhiều vùng chim hay quá,lót dép chờ cao thủ phán để học hỏi.

emux

em nó nhìn ngứa ngáy như bị rận áh​

Mình không nhớ chắc lắm, có lẽ clip này quay lúc em ấy tắm trưa xong.

nghe a lưới chứ chưa được nghe 7 búa bao giờ :D hay thật

Giọng hay quá,ở Huế nhiều vùng chim hay quá,lót dép chờ cao thủ phán để học hỏi.

Cám ơn các bạn. Mình cũng không biết em này cụ thể ở vùng nào của A Lưới nữa. Còn Bảy Búa là tên mình đặt cho dễ phân biệt với những em A Lưới khác mà mình từng nuôi.

Clip dưới đây âm thanh cũng khá nhiễu. Bảy Búa đảo giọng khá tốt, ra nhiều giọng dài & xoáy. Em này đi chơi cafe đuôi lúc cụp lúc xoè kết hợp kẹp cầu số 7 rất đẹp, đặc biệt là không mất dáng, không oải chim khi chơi lâu.

emux

Theo mình đánh giá thì Bảy Búa có chất giọng hiếm gặp, độ luyến dày đặc, dù em ấy chỉ ra giọng cỡ 7 - 8 âm. Theo ngu ý của mình thì có thể so sánh đơn giản về giọng 7 âm như sau:

Giọng 7 âm bình thường: 1 2 3 4 5 6 7

Giọng 7 âm hay: 1 1.5 2 2.5 3 3.5 4 4.5 5 5.5 6 6.5 7

Bảy Búa: 1 1.2 1.5 1.7 2 2.2 2.5 2.7 3 3.2 3.5 3.7 4 4.2 4.5 4.7 5 5.2 5.5 5.7 6 6.2 6.5 6.7 7

emux

Chào mào Bảy Búa ra giọng lúc chiều tối

Bật điện, mở giọng em Bọ Cạp để nghe Bảy Búa kéo.

Theo mình đánh giá thì Bảy Búa có chất giọng hiếm gặp, độ luyến dày đặc, dù em ấy chỉ ra giọng cỡ 7 - 8 âm. Theo ngu ý của mình thì có thể so sánh đơn giản về giọng 7 âm như sau:

Giọng 7 âm bình thường: 1 2 3 4 5 6 7

Giọng 7 âm hay: 1 1.5 2 2.5 3 3.5 4 4.5 5 5.5 6 6.5 7

Bảy Búa: 1 1.2 1.5 1.7 2 2.2 2.5 2.7 3 3.2 3.5 3.7 4 4.2 4.5 4.7 5 5.2 5.5 5.7 6 6.2 6.5 6.7 7

bác lợi hại quá....! giọng chim mà bác phân tích ra được vậy đúng là lắm công phu...........!