Chào mào bị cảm nắng, hót tiếng nhỏ nhờ các nghệ nhân chỉ cách trị bệnh

bichho

Tình hình là mình có 1 em CM được 4 mùa, hót hét tốt. Cách đây 02 hôm mình bận công việc phơi nắng em nó cả ngày. Sáng hôm sau mình kiểm tra thấy em nó hót tiếng nhỏ hơn thường lệ, thái độ nhảy nhót vẫn tốt. Mình sợ để lâu ngày em nó bị bệnh nặng thêm.
Mong các nghệ nhân chỉ cách trị bệnh cho em nó hót hét lại như xưa.
Trân trọng cảm ơn

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Bạn cho em nó ăn cam tầm vài hôm chim sẽ khỏe. Chúc chim bạn nhanh bình phục

bichho

Thanhks bác. Vừa rồi mình cũng có 1 em bị bệnh tương tự như vậy. Có bốc hành ảnh và bệnh án lên diễn đàn nhờ ae giúp đỡ. Các bác cũng bày cách nhưng nói chưa cụ thể lắm, nên em nó đã ra đi rồi
Mình sợ em này cũng như em vừa rồi nên cảm thấy lo lo

bamien

Vẫn bài thuốc dân gian: 7 ngọn nhọ nồi( cỏ mực) giã nhuyễn hòa thêm ít nước đủ uống trong 3 ngày. Mỗi ngày một cóng, hòa thêm ít đường cho dễ uống và ít mật ong, cuối ngày không hết đổ đi. Mỗi ngày 1/4 quả cam, 3 ngày hót bình thường.

thangqn

Vẫn bài thuốc dân gian: 7 ngọn nhọ nồi( cỏ mực) giã nhuyễn hòa thêm ít nước đủ uống trong 3 ngày. Mỗi ngày một cóng, hòa thêm ít đường cho dễ uống và ít mật ong, cuối ngày không hết đổ đi. Mỗi ngày 1/4 quả cam, 3 ngày hót bình thường.
theo cách này cộng thêm vài tép tỏi dã nát bỏ đáy lồng tủ áo lồng chừa chữ a

bichho

thanhks bác
Có bệnh thì vái tứ phương
Chỉ mong em nó "tỏa hương" với đời

jackychang

thanhks bác
Chỉ mong em nó "tỏa hương" với đời

Đông, Tây kết hợp tìm đường sống thôi
Cẩn thận kẻo tránh chầu trời
Mời thêm Thầy cúng cho đời bớt lo.

nhatthang-tb

e cũng bị một e mải chơi fơi năng nhỉu quá giờ cũng bị ho khẹc khẹc như vịt. e fải để một tuần giời k tăm và cho uống mật ong khoảng 4-5 hum là khỏi

duonghn

Bác mua 1 lọ thuốc ho dành cho chào mào của Thái Land bác Sơn cu gáy có bán . Về uống 2 hôm đảm bảo hết ngay . Còn mấy cách như các bác nói trên em thử hết đều không khỏi . Thanks !