chào mào bị sưng chân

baolinle

a>

Chào mào 5 mùa, chủ nuôi trong lồng bẩy, chế độ ăn uống và vệ sinh rất kém.
Thời gian gần đây chủ thấy chim hay co chân phải lên nên trong khi nhậu say đã bắt chim ra lột bót chân dưới, máu chảy ra chim giảy cắn chủ. Chủ thả lại chim vào lồng. Vài ngày sau, chân chim sưng lên rất to.

Chim vẫn ăn uống bình thường, khi có người tới thì mào dựng và hót. Thời gian còn lại thì nằm cầu.

Đã cho chim uống b1 và kháng sinh zinmax sau một tuần chân chim sưng như miếng thịt bọ.
Nhờ anh em xem qua ảnh đính kèm và mong chờ những dòng tư vấn từ các anh em. Chân thành.

thai

chắc bị nhiễm trùng do lột bốt và chăm sóc thiếu chất rồi ! nên chăm đủ chát và cào cào non và sát trùng cho chan chim xem sao bạn àh ! mình góp ý nhỏ thui

hoangjtam

mua chai pavodive(thuốc sát trùng vết thương) về thoa sát trùng cho e nó mau khỏi lắm gà mổ ké mình thoa loại này nhanh lành lắm ruồi bọ cũng không dám bâu vào đỡ nhiễm trùng.

manhtoan

Làm như mấy bác trên cũng được không thì bạn bắt ra nạo chỗ thương rồi rắc thuốc kháng sinh của người lên VD như Tetracyclin viên con nhộng rắc vào vết thương vài lần là em nó khỏi thôi mà. nhưng nhớ vệ sinh lồng sạch sẽ nha