Chào mào bị tật lỗi và cách chữa trị?

chaomaobongden

Kính chào các anh em diễn đàn!
Chuyện là em có con chào mào được người anh cho gốc chim Bình Định. Em đã cho chú ấy đi thi và chú ấy có những tật bu nốc và xuống bố. Em không biết cách làm sao cho chú nó hết bị tật, mong được anh em diễn đàn hướng dẫn cho. em thành thật cảm ơn!

ngothanhnhan

Bạn lấ y chỉ may đồ hay cước loại màu trắng giăng trên và dưới lồng. Treo nơi yên tỉnh 1 thời gian xem. Mình có 1 em hay xuống bố làm cách này khá hiệu quả.

sonmobile102

cũng giống bạn hồi trước chim xuống bố ko có lổi nhưng bây h tiêu chí co lổi xuống bố nhìu :)
cũng có 1 con từng vào tóp 6 con 200 lồng còn bây h thì thi giải nhỏ tầm 100 lồng đổ lại thì chỉ có hy vọng vào top 20
vì vào sâu nó xuống bố nhìu quá ko bỏ nước ko bỏ giọng chỉ có tội xuống bố nhìu trị đủ kiểu lồng đủ cách mà chưa khắc phục được
có cao nhân nào trị được thì chỉ giùm cách thanks :)

ChimNon123

cũng giống bạn hồi trước chim xuống bố ko có lổi nhưng bây h tiêu chí co lổi xuống bố nhìu :)
cũng có 1 con từng vào tóp 6 con 200 lồng còn bây h thì thi giải nhỏ tầm 100 lồng đổ lại thì chỉ có hy vọng vào top 20
vì vào sâu nó xuống bố nhìu quá ko bỏ nước ko bỏ giọng chỉ có tội xuống bố nhìu trị đủ kiểu lồng đủ cách mà chưa khắc phục được

Giờ em mới biết chim đi thi xuống bố lồng là lỗi đấy, em có 1 chú chơi giàn cũng hay xuống bố lồng lắm, nhưng em nó nhảy xuống bố lồng chém cánh phần phật với xổ bọng đấu mà, không biết như thế có bị loại không nhỉ?

ngothanhnhan

đã làm cách của mình chưa vậy bạn.

chaomaotd

Bu nóc thì lấy tấm bìa nilon bịp nóc lại, còn xuống bố thì lúc thi hoặc dợt lấy vài sợi thun giăng sát đáy lồng ( nếu làm khéo tay thì vẫn đảm bảo được độ thẩm mỹ, ít người phát hiện ra...)

linhu

Diện tích bố lồng bố trí bàn chông/gai bằng tăm nhọn kiểu như trận Bạch Đằng Giang, nóc lồng cũng bố trí chông/gai luôn :)

chao mao beo

gì mà ghê zậy.em nó sống trong lòng mà cứ tưởng như sống ở khu tập quân sự zậy sao có tinh thần nói hihihi.đôi khi ko nên bắt em nó chịu theo ý mình wa,biết mình biết ta 100 trận 100 thắng mà,hihi.mình cũng có 1 em nz nhưng mình cứ để tự nhiên lun ko ép nó vì mình đã từng thử nz khi em nó bị vướng vào sợi chỉ treo ngược xuống như dời thì thôi rồi cái chân bị đơ luôn ,chưa kể ngày trc gặp mình thì nó mừng lắm bây giờ nó thấy mình thì sợ hơn so meo hic buồn thiệt chứ.giờ mình chỉ sách đi dợt cafe và thi những giải nho nhỏ,yếu tố chấm điểm cũng ko khắc khe lắm thì chú chim của mình cũng đặt đc vào top 10 hihihi.vài lời chia sẻ mong ae chém nhẹ tay cho,THÂN

tenchiday

bu nóc thì dễ nè, làm lồng loại nóc dày, mỗi nan cách nhau 2 li thì nó k bu đc, hoặc chơi nóc chữ H, mỗi be gỗ làm dày lên cho chiếm gần hết diện tích nóc lồng là ok, vừa thẩm mĩ, lạ mắt lại gọn gàng không rườm rà mất công như miếng bìa. còn xuống bố thì e chưa biết nên không chỉ đc, hehe

phuongcty470

Tiêu chí chấm thi ngày càng vớ vẫn, chim xuống bố mà vẫn lên cầu đấu giọng bung cánh sao gọi là lỗi được. Vớ vẫn thiệt chớ sau này chắc chim xuống cầu chính đấu chắc cũng chấm lỗi luôn quá.

cmtegiac

Tiêu chí chấm thi ngày càng vớ vẫn, chim xuống bố mà vẫn lên cầu đấu giọng bung cánh sao gọi là lỗi được. Vớ vẫn thiệt chớ sau này chắc chim xuống cầu chính đấu chắc cũng chấm lỗi luôn quá.
cần gì phải sau này, hiện giờ vẫn chấm chim xuống cầu dưới thì vẫn bị trừ điểm so với những chú chim đấu cầu trên mà.

ChimNon123

Quá nông dân bác ạ, quy định gì thì cũng phải từ 1 cái đầu, 1 cá nhân đưa ra, thật là khó hiểu, con chim nó lăng xăng thì nó vậy chứ bắt lỗi đó chi?:confused:

cmtegiac

Quá nông dân bác ạ, quy định gì thì cũng phải từ 1 cái đầu, 1 cá nhân đưa ra, thật là khó hiểu, con chim nó lăng xăng thì nó vậy chứ bắt lỗi đó chi?:confused:
Đã xác định chơi thì phải chăm chim theo tiêu chí thôi bạn. Tiêu chí đặt ra mục đích là để hướng tới những chú chim hoàn mỹ mà, vì thế đòi hỏi nghệ nhân chăm chim phải bỏ nhiều công sức ra tìm hiểu, chăm sóc, huấn luyện để những chú chim của mình ngày càng hoàn thiện hơn. Mình nghĩ đó là điểm hay chứ