Chào mào bỏ hót bám vanh

DucNguyen1306

Vấn để này có lẽ nhiều ae trên diễn đàn gặp phải. Nghệ nhân nào biết rõ nguyên nhân và cách chữa xin chia sẻ vs ae đc không ạ.
Bản thân mình có 1 chú Vân canh - Bình Định chim bộ sẻ, nhỏ người do người anh trong đó tặng. Chim bộ sẻ rất hăng, chăm sàng cầu chơi cánh. Thời gian vừa qua vì bận nên nhớ người bạn chăm hộ, giờ cứ hót 1 lúc là bỏ hót bám vanh đòi đá. Mình không muốn bỏ vì là đc tặng nhưng rất khó chịu kiểu đấu như thế nay. 1 phần nó là chú chim có hay, thay lông nhưng vẫn có lửa nhé, thay lông xong lên lửa nhanh mà mau mỏ, đi dàn rất sung. Các tiền bối có phương pháp nào hay để trị tật xấu này ko ???????

lexuschantrau

bác đang bố trí cầu như nào? thử lồng lùn 3 cầu thẳng xem sao bác nhé. E cũng có 1 chú như vậy, hãm lửa và chơi 3 cầu thẳng đỡ hẳn luôn :)

DucNguyen1306

bác đang bố trí cầu như nào? thử lồng lùn 3 cầu thẳng xem sao bác nhé. E cũng có 1 chú như vậy, hãm lửa và chơi 3 cầu thẳng đỡ hẳn luôn :)

Mình nghe bảo chim nuôi từ khi mộc lên = lồng 68 nan 3 cầu thẳng, chuyển chim ra ngoài này thì nuôi trong lồng Huế 15 nan, bản thân mình trước đây cũng nuôi = lồng Huế 15 nan nhưng thấy hơi ngửa nên chuyển sang 68 nan size 42( khá cồng kềnh khi mang đi dãi) chú nhà mình ko căng vì đang thay lông đúng là nó vẫn còn lửa nhưng ko đến mức căng quá như thế. Có lẽ thời gian đi gửi bị, nó cũng qua tay nhiều chủ, đến mình là thứ 3 hay 4 gì đó

hieư236

chim của bạn như kiểu rất thừa lực ý. nhưng chắc hay ủ chim hay gì đó.ko cho chim hót nên chim chuyển sang sục sạo. bỏ hót đúng ko bác

anh2hp92

Mình cũng hay ủ suốt do bận đi làm nên dạo này cũng bị tình trạng như chủ thớt :D. haizzz

DucNguyen1306

chim của bạn như kiểu rất thừa lực ý. nhưng chắc hay ủ chim hay gì đó.ko cho chim hót nên chim chuyển sang sục sạo. bỏ hót đúng ko bác
mình mang gửi 1 thời gian giờ mang về mới thấy bị. Chắc để ở nhà nhiều quá, chắc phải mang đi dãi để xả thôi

phongbh123

Chào Mào Danh Dự
can da

;)minh gap chuyen nay hoai. bo mang di dot vai ngay lien tuc se het. thuong thi nay dot. mai dot da het rui:D