Chào mào bổi có giọng rồ lạ - Anh Em đánh giá giúp

chuadatten

Nhờ Anh Em đánh giá giúp giọng con bổi 04 tháng này của mình. Em nó rồ làm mấy con chim thuộc nhảy loại lung tung.
[video]http://s1173.photobucket.com/user/svcanh/media/ChaomaoBoi04thang_12731_zps3040bb6d.mp4.html?filte rs[user]=126369785&filters[recent]=1&sort=1&o=0[/video]

Cảm ơn Anh Em diễn đàn, chúc diễn đàn phát triển bền vững.

chuadatten

Mình bổ sung clip đầy đủ nha. AE đánh giá xem chú chim này có tố chất gì ko?
Con chim ở lồng tròn bên phải màn hình - nằm ở phía sau nha.
Cảm ơn AE đã đọ tin.

dpmq

Theo kinh nghiệm học hỏi được thì chim ra cội ro tiếng píc píc này còn uy lực hơn chim ché,chim mà ché thì bình thường nhưng trên giàn con nào ro kiểu này khối em chịu không nổi đâu.

phuc_designer

Theo mình biết khi chim ra giọng ro ro thế này thể hiện tâm trạng của chim
1. là cảnh báo nguy hiểm
2. thể hiện tinh thần phấn khích của chim
Khi lên giàn đấu chim ra giọng này ở ngoài bắc hay gọi là vê ga, có những chú chim chưa thật sự căng thì vê ga 1 lúc rồi mới ché. Nói chung đây là chuyện bình thường không có gì đặc biệt cả

chaomaoyemkhit

Trước mình cầm 1 em ro y chang vầy mà ra cội có chơi đâu, còn cái tiếng pít pít là lúc nó ché kìa, ché âm cuối có âm "pí pí pít pít", con nào có tiếng ché đó thì lợi hại vô cùng!!

Trung - CMHT

Giọng rò này quen quen. Mình cũng có 1 con. Nhưng không biết gì đặc biệt không ? Nhờ các cao thủ ghé thăm topic cho ý kiến.

Mickeycm.batoqn

chả có gì gọi là lạ cả.
Khi chú chim căng lửa chỉ cần đi ngang suỵt tự nhiên nó rò và ché.
2 là gặp tình huống nào đó nguy hiểm như cảnh báo.
thế thôi

pincon14

theo mình đây không phải giọng ro, mình đang sở hữu 5 chú có kèm giọng này. thường chim thung hoặc ít nhất là chim đầu đàn có tiếng robic. tiếng này là cảnh báo kẻ khác nếu ra giọng là sẽ biết tay. nếu con nào dám ra giọng sẽ nhận ngay mớ pháo ché. hiện giờ em nó là bổi thì chưa lên hẳn đâu bạn. chim tốt chúc mừng bạn nha.

thai

Theo mình biết khi chim ra giọng ro ro thế này thể hiện tâm trạng của chim
1. là cảnh báo nguy hiểm
2. thể hiện tinh thần phấn khích của chim
Khi lên giàn đấu chim ra giọng này ở ngoài bắc hay gọi là vê ga, có những chú chim chưa thật sự căng thì vê ga 1 lúc rồi mới ché. Nói chung đây là chuyện bình thường không có gì đặc biệt cả
bác phán chuẩn rùi @@

Chim gặp đối thủ yếu hơn nên tự tin rò dọa nạt tí ấy mà.Nhà mình có em má trắng nuôi lên cũng hay bắt nạt mấy anh bổi già rừng kiểu này mỗi lần mình đặt nó ở giữa mấy con chim già.

chuadatten

Cảm ơn tất cả AE đã cho mình các ý kiến trên thật quý báu. Chim mình nuôi mới 4 tháng thôi, chưa có lửa gì hết cho đi cội được vài lần, chim cũng đã ra giọng tại cội. Mình ko rõ nên hỏi ý kiến AE. Ở nhà nó làm như vậy khoảng 3-4 lần r từ lúc mình nuôi đến giờ.
Chúc các AE nhiều sức khoẻ và thành công.

SherlockTN

Trước mình cũng có 1 con ro y chang con chủ thớt, nhưng ra cội k làm nên cơm cháo gì hết, và cũng chỉ là chim lứa lên k phải chim già rừng, đóng góp chút để chủ thớt có cái nhìn đa chiều hơn nhé.

cmdieutri

Thường con có tiềng rò trong lồng là con có nhiều mùa rừng và còn lửa rừng. Tuy nhiên các bạn đừng quá kỳ vọng con bổi già sẽ là con ra cội chơi hay. Nếu chơi giọng hay nuôi ở nhà thì chắc chắn bổi già là con có đầy đủ tố chất chẻ chéc các kiểu. Nhưng ra cội là chuyện hoàn toàn khác. Nhiều con bổi cỡ 1, 2 mùa rừng 1 mùa lồng lông lá còn tươi rói nhưng ra cội đập mấy anh bổi già te tua. Ra cội thuộc về khái niệm đấu đá, nhiều anh võ đầy mình mà lá gan bé xíu thì cũng chẳng nên cơm cháo gì. Chút kinh nghiệm thương đau chia sẻ vì đã từng bỏ nhiều thời gian kỳ vọng 4,5 con bổi già và rất già (chẻ chéc bọng biếc thì khỏi nói) nhưng càng nuôi thì càng ...

Tan Minh

Không lạ gì hết ,nó muốn ché mà ché chưa được , trước lúc ché nó thường rồ rồ một paas rồi ché ,em này rồ miết nhưng bung ché chưa đc , giống như xe máy rồ ga nhưng chưa nổ cứ ngộp ngộp xăng vậy .