chào mào bổi ko chịu ăn.

chaomao129

Chào các bác. Vừa rồi em có bắt 2 em bổi trà mi về, một e thì em đã em thì đã vào cám được còn 1 em thì lúc dầu có thấy ăn cám, cóng cám có thấy vơi nhưng phân lỏng và uống nhiều nước, 2 ngày nay e cho ăn chuối thì nó ăn ít và chỉ uống nước, chuối ăn ít. Sáng nay thấy em nó xù lông đứng một chỗ rất yếu. Các bác có cách nào chỉ giúp em với. Cảm ơn các bác nhiều.
Ps: do gấp nên ko kịp tham khảo các topic khác bác nào kinh qua rồi chỉ giúp em với. Con bổi này rất hay.

chaomaopr

Chào các bác. Vừa rồi em có bắt 2 em bổi trà mi về, một e thì em đã em thì đã vào cám được còn 1 em thì lúc dầu có thấy ăn cám, cóng cám có thấy vơi nhưng phân lỏng và uống nhiều nước, 2 ngày nay e cho ăn chuối thì nó ăn ít và chỉ uống nước, chuối ăn ít. Sáng nay thấy em nó xù lông đứng một chỗ rất yếu. Các bác có cách nào chỉ giúp em với. Cảm ơn các bác nhiều.
Ps: do gấp nên ko kịp tham khảo các topic khác bác nào kinh qua rồi chỉ giúp em với. Con bổi này rất hay.
Ko qua khỏi đêm nay rồi.

xellosak

chắc tẻo rồi quá
ca này trúng gió rồi
lần sau gặp thì bắt ra nặn phao câu nặn khi nào hết mủ vàng ra nước mô màu trong thì dừng
cho dầu gió vào đáy lồng + cầu

NAMNT

ca này em cũng bị rồi. tiếc đứt ruột em bổi mà chơi ngang ngửa chim thuộc.
túm lại là em bó tay.

Vudmc

Tôi từng bị. 2 con 1 lúc. Vô phương cứu chữa. Từ lúc nó xù lông đến lúc nghẻo khoảng 3-4 tiếng.

stingnhansam

Trước mắt mua viên sủi cam về pha với nước hơi đậm đặc một chút rồi bắt chim ra nhỏ cho nó uống , uống ít mà cho uống nhiều lần. nếu cầm cự nổi thì từ từ nó sẽ tự đứng được và ăn chuối còn không nổi thì die

chaomao129

Vâng tin buồn đến từ chiều qua khi em đi làm về em nó đã từ trần rồi. Cảm ơn các bác nhiều. Có cách nào hay để phòng và trị trường hợp này mong các bác chia sẻ để những người mới chơi như e còn biết để phòng.

Vudmc

Rất khó hiểu là tôi nhốt 2 con 1 lồng nhưng 1 con bị như thế còn con khác khỏe re. Chứng tỏ ko phải do vấn đề ăn uống, vệ sinh. Còn nếu bảo trúng gió thì cả 2 con phải bị chứ. 2 cái lồng để cạnh nhau, 3 con trong 2 lồng. Mỗi lồng chết 1 con, cách nhau mấy tiếng. Triệu chứng y hệt. Con thứ 3 vẫn khỏe re, và mới ra đi cách đây 1 tuần vì....giang hồ ghé thăm.....lần thứ 2.

ca_chep

chim bổi bít ăn cám thì đừng cho ăn trái cây nhìu quá . tốt nhất là cho ăn chuối thôi ăn trong buổi sáng ròi trưa lấy ra để nó ăn cám buổi chiều , nếu nó ăn đc dế thì cho ăn thêm hoặc ít sâu nhỏ ... chứ bổi ăn trái cây mát nhìu nước quá dễ die lắm :D