Chào mào chết chỗ

• Người khởi tạo xeko
  • Ngày bắt đầu

xeko

Chào toàn thể ae org xin đc a e chỉ giáo. Hiện tại mình đang có chú chào mào già rừng rất khó tính giờ đã nuôi đựoc 2,5 năm lồng mà vẫn dãy như ma,hiện e đang nuôi nó ở lồng vuông cầu chính là cành cây,khi chuyển sang lồng tròn cầu chính là cầu tàu thì nó ko dám đậu xuống
Mà chỉ bám vanh phải để mất mấy ngày thì nó mới xuông đậu xong e lai chuyển sang lông xuông nhôt ban đầu thì nó lại sợ càng cây ko dám đậu lại mất ngày mới dám xuống đậu,và khi tắm cũng vậy nhà e có 3 cái lồng tắm nó cũng chỉ tắm 1 cái lồng nó thích. Đặc biệt là nó chỉ hót và ché và đấu với chim lạ khi lồng của nó được treo áp 1 mặt lồng vào tường làm điểm tựa. Khi e treo chim lên cây thoáng ko hót mấy,chỉ khi treo sát tường nó mới hót ra hết giọng. 1 con chim rất khó tính nhưng e rất thích con này vì giọng nó hay và giọng ché rất uy lực và dài. Mong a e chỉ giúp mình.

kenyang88

Thấy cũng nan giải nhỉ. em chỉ biết hóng xem các cao thủ nói thế nào. theo em thì kiên trì treo nó ngoài cây rồi cũng đến ngày nhận đc thành quả :D

cmdalat

hix @@!sao giống con của mình thế.nó chỉ hót khi trùm áo lồng rồi 1 mặt áp tường thì nó mới chịu hót :pcòn lúc tắm thì phải bắt em nó sang chứ đứng mà chờ thì có cả ngày cũng ko wa :(

chaomao^^py

Moderator
Mình cũng bị 1 em , con mình nhẹ hơn ( sợ lồng , cầu , miếng lót , lồng tắm lạ ) chăm những con này cực lắm , nhưng có điểm hơn người nên không bỏ được , cái này chỉ biết nhẹ nhàng và làm từng chút để cải thiện tình hình thôi , trước khi bạn muốn đổi cái gì thì bạn cho nó qua lồng tắm để nó thư giản ( lấy lồng tắm làm trung gian )

masize

haiz.sao giống mình thế.cũng chim gialai(kbang),cũng đầu dàn(thằng bạn bẩy dc nói thế),cũng 2,5 tuổi lồng.áp tường kêu ác chiến,ra cây chỉ hót cầm chừng.và 1 nữa là tuy đã dạn người nhưng không cách nào dưỡng bộ đuôi đươc

xeko

Mình cũng bị 1 em , con mình nhẹ hơn ( sợ lồng , cầu , miếng lót , lồng tắm lạ ) chăm những con này cực lắm , nhưng có điểm hơn người nên không bỏ được , cái này chỉ biết nhẹ nhàng và làm từng chút để cải thiện tình hình thôi , trước khi bạn muốn đổi cái gì thì bạn cho nó qua lồng tắm để nó thư giản ( lấy lồng tắm làm trung gian )
Bác nói chuẩn nó có điểm hơn người lên ko thể bỏ đc lên e mới kiên trì 2,5 năm rồi.

caube1002

chim già rừng nhiều con hay như vậy, thật khó chăm với những chú chim này. chim hót ít hay nhiều cũng tùy hôm tùy lúc bạn à, còn chỉ khi treo trên tường nó mới đủ tự tin để ra hết giọng là do bạn treo em nó ở tường lâu dài hoặc hiếm thay đổi chỗ treo nên em nó mắc bệnh như vậy, cái này bạn chịu khó thay đổi chỗ treo để em nó quen dần thôi, mất nhiều thời gian đấy, còn chuyện sợ cầu lạ và lồng lạ cũng tương tự như vậy bạn à, phải tập cho em nó quen dần thôi.

laohacrom

bổi già thời gian thuần ban đầu rất quan trọng, thời gian trôi qua lâu rồi e là ....:(
2,5 năm rồi cũng khó, chăm thêm 1,5 nữa bạn ,mềnh cũng có 1 em bổi già, thời gian thuần mất 4 năm hơn :(

chaomao81

haiz.sao giống mình thế.cũng chim gialai(kbang),cũng đầu dàn(thằng bạn bẩy dc nói thế),cũng 2,5 tuổi lồng.áp tường kêu ác chiến,ra cây chỉ hót cầm chừng.và 1 nữa là tuy đã dạn người nhưng không cách nào dưỡng bộ đuôi đươc
con này chắc bán cho tao được rối đó, chắc k có tay nuôi thôi.kaka

kkhanhrum

phải cố gắng tập thôi bạn ơi,mỗi con mỗi nết,quan trọng là mình phải kiên trì,chim sang lồng thấy cầu lạ ko đậu là chuyện thường thôi.