Chào mào hót nhiều: Niềm vui và...nỗi bực mình!

Tuan031

Chào tất cả anh em diễn đàn,những người có chung niềm đam mê giọng hót chim chào mào.Ai trong chúng ta nuôi chim mà chẳng mong chim mình hót hay,hót nhiều. Ngoài yếu tố vật chất(điều này nhiều khi cũng rất cần) thì yếu tố tinh thần mà chào mào mang lại vô cùng phong phú.Mình cũng vậy,nhờ có chào mào mà mình được giao lưu kết nối với nhiều bạn bè,với nhiều thành phần xã hội,không phân biệt giàu sang hay nghèo khó,bác sỹ hay nông dân,tất cả đều quy về dưới trướng chào mào.Chào mào mang lại cho mình những giờ phút thư giãn,lấy lại cân bằng cho cuộc sống.Thế nên dù cuộc sống còn bộn bề những lo toan,điều kiện vật chất còn eo hẹp thì mình cũng cố gắng hết sức có thể để chăm bẵm cho những chú chào mào yêu quý.Cũng may chim không phụ lòng người,những chú chim của mình theo năm tháng cũng trưởng thành dẫu có con hay con dở, dù nắng hay mưa cũng cất tiếng rộn ràng.Thật lòng rất vui khi mọi công sức của mình đã cho ngày kết quả.
Thế nhưng mọi rắc rối lại cũng từ đây.Chả là nhà mình quá nhỏ lại thấp nữa (đôi khi mình nghĩ "nghèo cũng là cái tội") nên chim phải treo ở mái nhà, phòng mèo chống chuột.Chim treo trên giường ngủ, chim treo trên bàn ăn.Mình đi làm cả ngày không sao nhưng vợ con ở nhà lãnh đủ với những âm thanh đinh tai nhức óc của chúng(cả thảy 10 em với diện tích có 20m2) nên bực bội sinh ra cáu gắt.Mà quả thật mình là người thích nghe chim hót nhiều lúc còn chịu không nỗi nhất là khi tất cả chúng đồng thanh cất tiếng.Có những ngày nghỉ nhiều lúc muốn nghỉ trưa một chút cũng không yên những lúc như thế lại mong chúng đừng hót,vợ biết vậy lại được nước cạnh khóe:"có một lúc còn chịu không nổi,người ta cả ngày phải chịu thì sao" .Thôi thì đành ngậm bồ hòn làm ngọt chứ biết làm sao.Anh em bạn bè chim cò tới chơi quen rồi không sao những người ngoại đạo tới thăm chơi hay than vãn mình cũng chột dạ nhưng chỉ biết cười trừ chống chế:-chim mà không hót đâu phải là chim!
Vậy đó,không biết mọi người có ai từng trải qua cảnh ngộ của mình chưa...?

chaomaopr

má ơi 10 con trong 1 phòng 20m. bác nuôi nhiêu vậy nhưng trong 1 ko gian hẹp con này đè con kia cuối cùng ko được gì cả. chưa nói đến nhiều như vậy ko có thời gian chăm chim cũng ko ngon đâu bác ơi. bác nên rút xuống còn 3 con là đẹp còn ham quá thì 5 con.chứ 10 con thì nhiều quá.hihi

quangphucmobile90

mình hiểu tâm trạng của bạn cũng đồng cảnh ngộ đây. mình thì có hơi căng hơn tý là ở chổ nhà mình có em bé sơ sinh 5thang tuổi mà cứ tới lúc em bé ngủ cả bầy hót là con giựt mình zậy.vợ chữi tùm lum ,nhìu lúc cũng bực.

chaomaodl1

mình hiểu tâm trạng của bạn cũng đồng cảnh ngộ đây. mình thì có hơi căng hơn tý là ở chổ nhà mình có em bé sơ sinh 5thang tuổi mà cứ tới lúc em bé ngủ cả bầy hót là con giựt mình zậy.vợ chữi tùm lum ,nhìu lúc cũng bực.
Mình cũng bị vậy. 75 mét vuông, không chật lắm, nhưng cỡ 3 em căng, nó ché cái là con nhỏ ngủ giật mình. Hic. Đành gửi, thanh lý hết.

pdhieu99

Mình cũng đồng cảnh ngộ, dạo này ít ở nhà, chim chóc toàn để ba mẹ chăm giùm :), cứ con trên lầu con dưới lầu là trưa không ngủ được nên trưa đi ngủ là mẹ mình xách mấy lồng chim để gần nhau, chim nhà quen mặt nên ko đấu, vậy là im hêt, ngủ ngon lành :D

cocghe

Hầu như ae nào cũng cùng cảnh ngộ như bác thôi ah, mình thì đi làm suốt ở nhà ông bà già và vợ con lãnh hết, lúc bắt đầu chơi ông bà cấm ko cho nuôi , mình năn nỉ mãi cũng ko đựoc, may có ông bác ruột duói an giang lên chơi thấy mình thế ổng nói thế là ok luôn, xong tới vụ avi cũng thế mãi mới được, dù nhà chỉ có chưa đầy 40m2 cũng mệt mỏi lắm,

Coba

Chơi chim là niềm đam mê và là thú vui sau những giờ làm việc căng thẳng, nhưng nếu niềm đam mê của mình mà ảnh hưởng đến người thân thì ko nên, lúc đó thú vui của mình trở thành nỗi khó chịu của người thân, gd. Vì vậy để thú vui chim cảnh đươc trọn vẹn, mình nghĩ nên nuôi với số lượng phù hợp với điều kiện gd mình, nếu nhiều quá thì gửi bớt ở cội, rồi mình chơi xoay vòng.

chaomaoyemkhit

Suy nghĩ lại xem, chỉ vì mấy con chim phục vụ thú vui bản thân mình mà bạn bắt đầu ích kỷ với gia đình, với vợ con rồi đấy!!

tinbmt1975

Chơi chim cũng tùy theo điều kiện nữa, nếu nhà có diện tích rộng có cả sân vườn 10 em hay hơn cũng không thành vấn đề, những chỉ 20 m2 mà 10 em không những nhiều mà là quá nhiều. Theo tôi bạn chỉ nên nuôi 2 em thôi, phải dung hòa niềm vui của bản thân và niềm vui của cả gia đình.

ruby108q7

Nuôi gì mà khổ thế!nếu đã biết mình nghèo mà còn đeo của nợ?Đúng là ích kỷ!

Dat_casper

Chơi đừng làm ảnh hưởng đến người khác bạn à tùy từng hoàn cảnh,vợ bạn đúng là người phụ nữ tuyệt vời nhất rồi .Em mà như bác chắc chim và người ra đường ngủ từ lâu rồi

baotq8x

10 con trong phòng 20m2, hix, mình tưởng tượng cứ như trại tập trung ... kkkkk
mà bạn nên mừng vì 10 em nó ồn ào, chứ 10 em nó mà im thít là khổ rồi đấy

duongnhiet

Member
Chào tất cả anh em diễn đàn,những người có chung niềm đam mê giọng hót chim chào mào.Ai trong chúng ta nuôi chim mà chẳng mong chim mình hót hay,hót nhiều. Ngoài yếu tố vật chất(điều này nhiều khi cũng rất cần) thì yếu tố tinh thần mà chào mào mang lại vô cùng phong phú.Mình cũng vậy,nhờ có chào mào mà mình được giao lưu kết nối với nhiều bạn bè,với nhiều thành phần xã hội,không phân biệt giàu sang hay nghèo khó,bác sỹ hay nông dân,tất cả đều quy về dưới trướng chào mào.Chào mào mang lại cho mình những giờ phút thư giãn,lấy lại cân bằng cho cuộc sống.Thế nên dù cuộc sống còn bộn bề những lo toan,điều kiện vật chất còn eo hẹp thì mình cũng cố gắng hết sức có thể để chăm bẵm cho những chú chào mào yêu quý.Cũng may chim không phụ lòng người,những chú chim của mình theo năm tháng cũng trưởng thành dẫu có con hay con dở, dù nắng hay mưa cũng cất tiếng rộn ràng.Thật lòng rất vui khi mọi công sức của mình đã cho ngày kết quả.
Thế nhưng mọi rắc rối lại cũng từ đây.Chả là nhà mình quá nhỏ lại thấp nữa (đôi khi mình nghĩ "nghèo cũng là cái tội") nên chim phải treo ở mái nhà, phòng mèo chống chuột.Chim treo trên giường ngủ, chim treo trên bàn ăn.Mình đi làm cả ngày không sao nhưng vợ con ở nhà lãnh đủ với những âm thanh đinh tai nhức óc của chúng(cả thảy 10 em với diện tích có 20m2) nên bực bội sinh ra cáu gắt.Mà quả thật mình là người thích nghe chim hót nhiều lúc còn chịu không nỗi nhất là khi tất cả chúng đồng thanh cất tiếng.Có những ngày nghỉ nhiều lúc muốn nghỉ trưa một chút cũng không yên những lúc như thế lại mong chúng đừng hót,vợ biết vậy lại được nước cạnh khóe:"có một lúc còn chịu không nổi,người ta cả ngày phải chịu thì sao" .Thôi thì đành ngậm bồ hòn làm ngọt chứ biết làm sao.Anh em bạn bè chim cò tới chơi quen rồi không sao những người ngoại đạo tới thăm chơi hay than vãn mình cũng chột dạ nhưng chỉ biết cười trừ chống chế:-chim mà không hót đâu phải là chim!
Vậy đó,không biết mọi người có ai từng trải qua cảnh ngộ của mình chưa...?

Mùa thay lông thì phân hôi ít hót
Mùa vô lửa thì phân khô nhưng lại hót nhiều...
Kiểu này nuôi chim online là khỏe đây, thích nge hót là mở, giọng gì vùng nào cũng có, kiki

Cảm thông với chủ thớt:)

noucamp98960

Giảm quân số xuống 2 em thui bạn a, với ko gian như vậy 3 em đã là qua nhiều rồi.

chaomaohu3

bác cũng giồng em . nhà nuôi con khướu mà cứ buổi trưa là nó nổi điên k cho ai ngủ . còn mấy con than buổi tắt tắt điện đi ngủ là nó kêu.

duongnhiet

Member
bác cũng giồng em . nhà nuôi con khướu mà cứ buổi trưa là nó nổi điên k cho ai ngủ . còn mấy con than buổi tắt tắt điện đi ngủ là nó kêu.
Đúng này, sao mấy con chòe (cả than và lửa) cứ tối nữa đêm là nó sổng lên vài tiếng...trong đem khuya thanh văngggvvawnnggsgggggg......

ca_chep

nuôi con gì cũng vậy mật độ dày quá thì sinh trưởng phát triển không tốt đâu ...kể cả con người !!