chào mào hết ho nhưng lại mất giọng

chaomao_dl000

Em chào mào của em mới trải qua cơn bịn thập tử song vừa mới khỏe lại thái độ lăng xăng nhưng lại bị mất giọng,kè chim bung cánh sàn cầu đòi ra bọng mà không đc vậy thei các bác con cm của em nó bị sao và cách khắc phục.thanks

linhu

Mua cam sành vắt mình uống, vắt vừa vừa tay để tép cam trên vỏ còn ít nước, cắm cho chim ăn, giải nhiệt sạch cổ cải thiện giọng hót.

tuanbi

Ko hiểu bạn viết gì. Em này bạn chữa ho bằng thuốc tây?

mình cũng có 1 em bị lâu rồi : đã điều trị mật ong + quả tắc , thuốc siro ho em bé , thuốc Enrofloxacin , nhưng không hết cứ khẹt khẹt , chim thì ít ra giọng , tiếng ché nghe lạ lắm như ai bóp cổ , khi làm gì bị hoảng thi chim thở khè khè như nghẹt mũi ,mong anh linhu (Nghĩa )cùng ae org chia sẻ kinh nghiệm

linhu

mình cũng có 1 em bị lâu rồi : đã điều trị mật ong + quả tắc , thuốc siro ho em bé , thuốc Enrofloxacin , nhưng không hết cứ khẹt khẹt , chim thì ít ra giọng , tiếng ché nghe lạ lắm như ai bóp cổ , khi làm gì bị hoảng thi chim thở khè khè như nghẹt mũi ,mong anh linhu (Nghĩa )cùng ae org chia sẻ kinh nghiệm

Enrofloxacin kháng sinh sử dụng cho gà, kháng sinh rất nóng, khi vào thuốc cho chim thường kèm theo táo bón hoặc nát phân vì kháng sinh cũng diệt luôn vi sinh tiêu hóa đường ruột. Thông sạch đường cổ theo mình nên dùng tép vỏ cam sau khi vắt như bài viết trên cho ăn 1 thời gian dài, ko dùng các loại phụ gia nóng trong cám và ko dùng kháng sinh nữa. Có điều kiện mua bột đậu ván trắng cả vỏ cho thêm vào cám để bổ phế vì bị ho lâu ko khỏi chuyển sang mãn tính rồi.

Thực sự mình chữa bằng vitamin B1 tán nhỏ 3 viên trộn với 1 thìa cafe mật ong...với 3/4 cóng nước
Ngày hôm sau đổ đi làm mới cho đỡ chua...vài ngày là khỏi..

Nếu chữa khỏi xác nhận tại đây giúp nhé...dạo này nhiều người hỏi vấn đề này...bằng cách của ai cũng được cho mọi người có niềm tin làm theo.Chúc chim bạn nhanh hót trở lại...cách của mình thì họa mi, khướu, chào mào mình đều chữa khỏi...đơn giản..mà hiệu quả

chaomao_dl000

Em cm này là em mà mình lập topic cần giúp trị ho song do em nó ho nặng quá phải dùng tới thuốc thu y sau 2 ngày uống em nó đã hết ho nhưng lại không sổ đc nữa ko biết làm sao nên mới hỏi ae thử

linhu

Dạ a em cho uống nước chanh với mật ong chứ không cho ăn

Chanh chủ yếu là acid citric, bào ruột chịu ko nổi. Cho ăn cam thôi nhé, cam nhiều nước quá đi phân lỏng nên chỉ cho tép cam xót lại trong vỏ sau khi vắt thôi.

ta.phuoc

Chanh chủ yếu là acid citric, bào ruột chịu ko nổi. Cho ăn cam thôi nhé, cam nhiều nước quá đi phân lỏng nên chỉ cho tép cam xót lại trong vỏ sau khi vắt thôi.
Em cũng có con bị thế này, em mua lại của người ta được 3 tuần rồi, hót rất tốt, ché cũng ổn không có dấu hiệu họ gió trong đó, nhưng lâu lâu ho gió ẹc ẹc vài cái, không nhiều. Vì con này trước đây ăn cám viên, về em cho ăn cám xay hơi nát nát nhưng chim nhà ăn mấy năm nay bình thường, không biết là do cám hay là ho gió, mà không biết có phải nó ho gió kinh niên rồi người ta bán cho mình không, không chắc nên không dám ý kiến, vì về nhà 2 ngày mới phát hiện, một nguyên nhân nữa là thời tiết ngoài này nóng & nắng lắm, phơi nắng xong mà cho tắm ngay cũng dễ dính.
Cho nó hũ mật ong nó húp bữa giờ mà thấy không dứt, do chim vẫn chơi bình thường, nhưng lâu lâu thấy ho chưa dám cho tắm nhiều còn lại khỏe mạnh đang để theo dõi nhưng chưa biết xử lý sao.
Cám ơn nhiều

phuongcty470

Trường hợp của bạn cũng tương tự mình. Mùa lạnh vừa rồi có 1e bị trúng gió xù lông, ủ rủ và tiêu chảy. Sau khi phát hiện mình đã trị khỏi tiêu chảy, e nó có dấu hiệu khỏe mạnh và lanh lợi hơn nhưng lại bị ho. Mình đã tham khảo và áp dụng nhiều cách trị theo phương pháp đông y trên diễn đàn nhưng e nó ko khỏi. Sau mình cho e nó uống thuốc của gà 1 tuần thì đỡ hơn nhưng ko dứt điểm, thi thoảng vẫn khẹc khẹc cho đến tận bây giờ. Hiện giờ chim ăn uống bình thường nhưng cảm thấy sức khỏe ko được tốt, nhảy 1 lúc là há mỏ, phơi nắng 5p cũng há mỏ, chim mất lửa hoàn toàn đi giàn ko chơi như trước nữa. Đau đầu vụ này quá mà ko biết phải làm cách nào, thấy pic này mở hợp ý quá nên nhảy vô cmt nhờ AE giúp đỡ.
Thank all!