Chào mào hay bu lồng khi đấu giàn.

Mr Cool

Các bác cao thủ cho em hỏi một chuyện, chú chào mào 1 mùa lồng của em khi đấu thường hay bu lồng, bu lồng vậy mất sức quá, vậy có cách nào khắc phục không mấy bác. Thank mấy bác.

tungcapt

Đi thi hay bu chụp quá không tốt. Bạn nuôi lồng vuông hay lồng tròn, tốt nhất cho ra lồng rộng 3 cầu ý khi dợt chim thì không nên để lồng sát nhau quá

Mr Cool

Mod sửa lại chủ đề dùm em là "Chào mào khi đấu hay bu lồng" dùm em cái. Thank.

cmdienkhanh

Mấy chú 1 mùa chú nào cũng máu đánh nhau lắm.. bạn nên cho kè đấu ít thôi khi thấy nó bám lồng bỏ nước đấu thì nên xách ra treo chổ khác xa dàn chim đang đấu, treo chổ nào có 1 mình em nó thôi để em nó ức chế chỉ sổ bọng thôi... mình mà ko làm như thế lâu dần em nó quen cái nết bám lồng đòi ăn thua đủ với đối phương mà thôi như thế sẽ làm hỏng mất 1 chú chim hay đó bạn.
Chúc bạn thành công

Mr Cool

Mấy chú 1 mùa chú nào cũng máu đánh nhau lắm.. bạn nên cho kè đấu ít thôi khi thấy nó bám lồng bỏ nước đấu thì nên xách ra treo chổ khác xa dàn chim đang đấu, treo chổ nào có 1 mình em nó thôi để em nó ức chế chỉ sổ bọng thôi... mình mà ko làm như thế lâu dần em nó quen cái nết bám lồng đòi ăn thua đủ với đối phương mà thôi như thế sẽ làm hỏng mất 1 chú chim hay đó bạn.
Chúc bạn thành công
Thưa bác. Em cũng thử như bác rồi nhưng khi tách em đó ra thì em nó vừa bu lồng vừa sổ :(

Mr Cool

Đi thi hay bu chụp quá không tốt. Bạn nuôi lồng vuông hay lồng tròn, tốt nhất cho ra lồng rộng 3 cầu ý khi dợt chim thì không nên để lồng sát nhau quá
Em đang nuôi lồng tròn 2 cầu, 1 cầu thằng ở dưới và 1 cầu bán nguyệt ở trên thưa bác.

thai sanh

em củng đang cần nghe ý kiến các bác chỉ giáo về cách khắc phục vấn đề này!em thì nuôi lồng tròn 72 làm 3 cầu bán nguyệt.mới đầu em nó củng chơi bình thường nhưng về sau là bu chụp lồng củng có sổ giọng.

ledinhnhan01

bác bố trí cầu hợp lí nhìu cầu phụ ( lồng vuông ) hoặc thêm cầu song song cầu cao ( cả 2 đều là cầu chính ) cho lồng tròn lẫn vuông , tạo điều kiện cho em nó có chỗ đứng , không nên kê chim đá, vì như thế làm chim có thói quen bám lồng

Mr Cool

bác bố trí cầu hợp lí nhìu cầu phụ ( lồng vuông ) hoặc thêm cầu song song cầu cao ( cả 2 đều là cầu chính ) cho lồng tròn lẫn vuông , tạo điều kiện cho em nó có chỗ đứng , không nên kê chim đá, vì như thế làm chim có thói quen bám lồng
Hiện tại mình đang dùng 2 cầu 1 cầu thằng 1 cầu bán nguyết cả 2 đều là cầu chính nhưng bu lồng thì vẫn bu lồng.

quangsang

Mình có 1 em giống bạn chim mới bắt mộc dịp 30/4 - 2012 mà giờ bắt đầu có bản lĩnh rồi, đấu trường tàm tạm. Thái độ chim lăng xăng, hay nhảy vanh. Mình cho em nó và lồng tròn Biên Hòa thiết kế 2 cầu dài như kiểu các bác trong đó và 2 cầu bán nguyệt loại nhỏ sát lồng vậy là mỗi tầng đều có 2 cầu( 1 cầu dài, 1 cầu bán nguyệt) tha hồ nhảy. Chim sàng cầu linh hoạt ít chỗ bám vanh hơn.

aphu_phonui

chào mào đấu hay bu chụp là chúng muốn đánh nhau bác thử cho em nó đánh với con vài mùa 1 2 lần xem sao?theo em hiểu là như vậy có gì không phải các cao thủ trong diễn đàn bỏ qua cho em nhé

Mr Cool

chào mào đấu hay bu chụp là chúng muốn đánh nhau bác thử cho em nó đánh với con vài mùa 1 2 lần xem sao?theo em hiểu là như vậy có gì không phải các cao thủ trong diễn đàn bỏ qua cho em nhé
Đánh xong con chết con què hả bác :( Bác đừng xúi bậy em chứ không mai em thông lồng bây giờ hehe :cool:

Mr Cool

Mình có 1 em giống bạn chim mới bắt mộc dịp 30/4 - 2012 mà giờ bắt đầu có bản lĩnh rồi, đấu trường tàm tạm. Thái độ chim lăng xăng, hay nhảy vanh. Mình cho em nó và lồng tròn Biên Hòa thiết kế 2 cầu dài như kiểu các bác trong đó và 2 cầu bán nguyệt loại nhỏ sát lồng vậy là mỗi tầng đều có 2 cầu( 1 cầu dài, 1 cầu bán nguyệt) tha hồ nhảy. Chim sàng cầu linh hoạt ít chỗ bám vanh hơn.
Bác nói vậy khó hiểu quá bác ak. Bác làm cái ảnh để anh em xem luôn cho dễ đi bác. Thank bác

kingbirds_QN

Đa số chim non, má trắng nuôi lên khoảng 1 mùa mà ko luyện tập đúngcách thì hay bu lồng đòi đá,( vì ngựa non háu đá và chim non mới lên đấu thua giọng nên sinh ra bu lồng).chim già mùa cũng sẽ bu lồng nếu hay cho bu chụp lồng oánh lộn lâu ngày sinh ra cái nết và bu lồng cũng hay xảy ra ở những chú chim đấu giọng thua( xù lông, rỉa lông,bu lồng, cụp mào....) và cũng hay gặp ở những chú chim căng lửa quá...
Cách khắc phục như chim bạn nếu má trắng 1 mùa lên thì khi đi dợt dãi thì treo xa 1 tí có thể treo biên thôi và thiết kế nhiều cầu phụ sao cho khoảng tiếp xúc với nan lồng càng ít càng tốt, thiết kế tạo điều kiện cho em nó sàng cầu.Đa số má trắng thì phải 2-3 mùa thì chim mới chững lại.bạn nuôi thế sang mùa 2-3 xem sao, còn nhiều chú sinh tật thì "bó chiếu" phóng sinh tích đức.hi.thân!

kingbirds_QN

Nghĩa là bạn thiết kế nhiều cầu phụ vào, quay qua quay lại điều có để chim sàng cầu thì sẽ hạn chế bám nan hơn.