Chào Mào hay Rỉa Lông Và Tắm Khô Khi Đi Cội

Mickeycm.batoqn

Tình hình là mình có chú chim mùa đầu chơi rất xuất sắc nhưng sau mùa lông thì chim chơi hay rỉa lông và tắm khô,đấu thì tầm 30 phút dù chế độ phơi nắng tắm táp bình thường như mùa đầu.
bộ lông mới thay tương đối đẹp ko khô lông hay xoăn gì cả.
Anh em nào có cách hay có thể góp ý mình tí để trị ko.
Thank anh em lướt qua bớt chút Time.

kjenprodn

Có thể là chưa xoq hẳn anh ơi.
Nếu như thế thì anh có thể cho phơi nắng sớm cho đủ vì nhiều khi con chim nó thiếu nắng nó cũng phơi anh ạ ^^
Còn tắm nước thì anh phải tắm cho nó vào một giờ nhất định ví dụ như đi cội về thì đến 12h cho tắm :)
Làm nhiều nó sẽ quen và tự bỏ tắm cóng a ơi ^^

Mickeycm.batoqn

Có thể là chưa xoq hẳn anh ơi.
Nếu như thế thì anh có thể cho phơi nắng sớm cho đủ vì nhiều khi con chim nó thiếu nắng nó cũng phơi anh ạ ^^
Còn tắm nước thì anh phải tắm cho nó vào một giờ nhất định ví dụ như đi cội về thì đến 12h cho tắm :)
Làm nhiều nó sẽ quen và tự bỏ tắm cóng a ơi ^^
nó ko tắm cóng mà tắm khô thôi em.xong long hơn 1 tháng rồi

kjenprodn

Thế anh cố gắng phơi nắng nhiều vào ^^
Đủ nắng thì nó sẽ không tắm khô nữa a ^^

vubaucat

thời điểm này anh cho chim anh tập lực phơi nắng khj hoàn toàn xong lông.

vubaucat

em ở gần chào mào việt.nếu chim anh thay lông tốt chim anh nhanh vô lửa.khi chim còn xót lại lông cũ.chơi ko được căng cho lắm.quan trọng nhất mùa thay lông.chim nào cũng vậy.em gặp nhiều trường hợp chim thay lông xong qua mấy tháng sau rớt lông tiếp.bởi vậy anh xem lại.muốn chim thay lông tốt con chim đó phải ổn định.2 mùa là nhanh.

Mickeycm.batoqn

em ở gần chào mào việt.nếu chim anh thay lông tốt chim anh nhanh vô lửa.khi chim còn xót lại lông cũ.chơi ko được căng cho lắm.quan trọng nhất mùa thay lông.chim nào cũng vậy.em gặp nhiều trường hợp chim thay lông xong qua mấy tháng sau rớt lông tiếp.bởi vậy anh xem lại.muốn chim thay lông tốt con chim đó phải ổn định.2 mùa là nhanh.
cảm ơn vủ.
con này thuộc hệ lông dày chậm vào lửa.vủ có gì nhắn tin qua inbox số dt,qua tết có dịp vào đó gl luôn nha vủ
mình ở bên bình tân,gần 4 xã.

hoangjtam

cái vụ này có thảo luân rồi mà bảo:nguyên nhân là nó vẫn còn lông sót đấy hái lá bàng non nấu nước cho tắm cho ăn nhiều đu đủ vào nó sẽ rớt những lông còn lại tầm 2 tháng là ngon lanh vô lữa chơi thôi bảo đảm k bị nữa đâu.

N

namkiet

Guest
Tình hình là mình có chú chim mùa đầu chơi rất xuất sắc nhưng sau mùa lông thì chim chơi hay rỉa lông và tắm khô,đấu thì tầm 30 phút dù chế độ phơi nắng tắm táp bình thường như mùa đầu.
bộ lông mới thay tương đối đẹp ko khô lông hay xoăn gì cả.
Anh em nào có cách hay có thể góp ý mình tí để trị ko.
Thank anh em lướt qua bớt chút Time.
Bảo cho tắm nước lá bàng xanh đun sôi để nguội xem sao nhé.
Thân

chaomao^^py

Moderator
Ra cội chơi xỉa lông và tắm khô thì có nhiều nguyên nhân :
1/ Có thể do chim chưa thay lông hẳn, cũng có thể do ngứa lông vì trùm áo nhiều
2/ Nết con chim ít tắm chịu tắm nước , dày lông
3/ CHim chưa đủ lửa , gặp chim mạnh bị đè vv
P/s : anh thử nấu nước lá bàng rồi pha loãng cho chim tắm xem sao . Hoặc sử dụng listerin , cái này em hay dùng nhất , nhưng không lạm dụng nhiều

xấu.điên

P/s : anh thử nấu nước lá bàng rồi pha loãng cho chim tắm xem sao . Hoặc sử dụng listerin , cái này em hay dùng nhất , nhưng không lạm dụng nhiều
listerin là nước súc miệng đúng k bác.cách dùng như nào bác nói cụ thể hơn được không ạ.

Mickeycm.batoqn

cái vụ này có thảo luân rồi mà bảo:nguyên nhân là nó vẫn còn lông sót đấy hái lá bàng non nấu nước cho tắm cho ăn nhiều đu đủ vào nó sẽ rớt những lông còn lại tầm 2 tháng là ngon lanh vô lữa chơi thôi bảo đảm k bị nữa đâu.
cảm ơn 1 đồng hương đến từ DN giúp đở

Bảo cho tắm nước lá bàng xanh đun sôi để nguội xem sao nhé.
Thân
Cảm ơn Tuấn Nhé

Thank quan để anh thử cách này ko dc thử cách khác xem
listerin là nước súc miệng đúng k bác.cách dùng như nào bác nói cụ thể hơn được không ạ.
pha 1 nắp vào máng tắm loại nhỏ đi bạn,tăng thành phần vào nếu ko đở.mình thử rồi úp anh em sau nhé

xeko

Có thể chim chưa khô hẳn,ngày nào bạn cũng tắm cho nó nhé,cái quan trọng nhất là khi tắm xong phải phơi nắng cho chim cho nó khô lông. Phơi chừng 30p-1h là ok.