Chào mào Kim Long đảo giọng độc đáo

• Người khởi tạo emux
  • Ngày bắt đầu

emux

Kim Long đảo giọng bằng cách kéo nối giọng này sang giọng khác:

vô danh

Chim hót hay mà đảo giọng nghe đã thiệt chim đi thi đấu mà hót đảo tông liên tục thế này thì quá tuyệt.Chủ thớt cho hỏi kim long là vung nào vậy?

duongchulam

mình nghe nói dòng kim long có bà con với dòng chim kim phụng ở huế thì phải. xin chúc mừng chủ topic nhé
nghe giọng thôi là phê rồi

kingbirds_QN

Đây ko phải đảo giọng mà theo mình là giọng đúp của e nó.E này có giọng tốt,tố chất ko biết có cúp cờ gì chưa ^_^.thân

toprui

phường Kim Long của thành phố Huế, cũng gần núi Kim Phụng (xã Hương Thọ, huyện Hương Trà), nhưng chim thì khác hẳn.

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
quá hay, lâu quá mới nghe được giọng đúp đảo này.

trước đây chỉ có chim đổi rìu mới hay có giọng đôi, ba, đảo kiểu này.

Chúc mừng chủ top có chú chim hay

emux

Đảo giọng - Giọng đôi (đúp) - Giọng nối

Theo mình hiểu thì:

Đảo giọng là sau khi ra giọng này thì lần ra giọng sau chuyển sang giọng khác.
Giọng đôi là kéo một giọng rồi kéo lại giọng đó trong cùng một lần ra giọng.
Giọng nối là kéo một giọng rồi kéo tiếp giọng khác trong cùng một lần ra giọng.

Theo cách hiểu trên, mình phân tích clip như sau (với A, B, C, D, E, F, G là các giọng khác nhau, A' là giọng gần giống với A):

A - A - A - A - A' (0:25) - BB(0:35) - B - BC(0:51) - B - BD(1:08) - B - BB(1:23) - B - BC(1:38) - CC(1:48) - CE(1:56) - CE - EE - E - E - FF(2:40) - FG(2:47) - FG.

Sau khi em nó ra giọng A' thì tiếp đó là giọng đôi BB, việc đảo giọng này là thông thường, ở đây chỉ có khác tí là giọng B được lặp lại.

BC, BD, CE, FG là các giọng nối. Ở đây mình thấy Kim Long nó ra giọng sáng tạo ở chỗ, giọng B có thể nối với C, nối với D, tuỳ theo ngẫu hứng của nó. Xem thêm clip này để thấy nó nối ngẫu hứng như thế nào:

Đảo giọng mà mình nói là đặc biệt bắt đầu từ 1:23, việc đảo từ giọng B đến giọng C, đến giọng E rất thú vị: B, rồi B nối C, rồi CC rồi C nối E rồi EE.

Nhìn chung, mình rất thích khi nghe Kim Long kéo, vì khi ra giọng, có thể nó sẽ ra giọng đôi, giọng nối, giọng 3 hay luyến láy nhiều kiểu sáng tạo khác.

emux

chào mào kim long là thuộc tình thành nào vậy chủ thớt ?

Kim Long giờ là 1 phường của TP Huế, vì nó rất gần trung tâm thành phố nên không ai gọi nó là một dòng chim như kiểu dòng Kim Phụng, Dương Hoà, Bình Điền. Chào mào Kim Long của mình là một em lứa bẩy ở phường Kim Long, giờ đang thay lông mùa thứ 3, mình đặt tên vậy cho dễ nhớ.

Một điều đặc biệt là sư phụ của Kim Long là một em mồi già 6 mùa, giọng uy lực và hay, nhưng không có giọng đôi, trong khi Kim Long thì ra giọng đôi rất dễ dàng, thường xuyên.

emux

Đây ko phải đảo giọng mà theo mình là giọng đúp của e nó.E này có giọng tốt,tố chất ko biết có cúp cờ gì chưa ^_^.thân

Có đem đi thi 2 lần, lọt vào vòng trong nhưng chưa vào dạng top vì lần thứ nhất thì quá hung hăng, lần thứ 2 thì thay lông nên tắm khô :D