Chào mào ko chịu thay lông,xịt nước lông rớt như gà luột

chao mao beo

sáng nay mình đã đem em giá 2mua của mình ra tắm,thì thấy lòng rớt như gà bị trúng nc sôi ko hỉu có phải bị hư lông ko(em này ko biết tam mình phải tắm cho em nó) vừa xịt vào thì lông lá rớt thấy thương mong ae dd ,chi giup..THÂN

cmtegiac

e nó bắt đầu thay lông rồi đấy bạn, chăm chế độ thay lông đi. Chăm tốt thì tầm 1,5 tháng là chim sẽ có bộ lông đẹp

chao mao beo

Cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa,mình còn 1 con đang ra lông đc 70% rồi ở nhà cũng chịu đi gió và hốt hết lắm,ko biết mình đem ra coi có sao ko vậy,em nó có ngừng thay lông ko,tại ở nhà thấy em nó buồn buồn ,mình cũng buồn buồn hihi.nhưng sợ đem đi chơi SUNG wa về ko ra lông nữa thì khổ.nhưng nếu để ở nhà thì liu sau này có lên lửa nhanh ko hay giận mình rùi nín luôn ko có lửa hihihi.mong ae chỉ giáo thếm....THÂN

Laviexd

Tuyệt đối không bạn nhé. Nuôi chim k thể vội rồi bạn lại chăm mất 1 vụ. Việc cho tắm e đang thay lông ko nên xịt làm nó hoảng loại. Để gần e chịu tắm tầm 1 tháng đảm bảo tự tắm giặt luôn.

duongnhiet

Member
Lại một fan "xịt nước vào chim" nữa. Mong Mod có tâm huyết xóa gấp mấy bài bày bậy này chứ không các bạn mới nuôi chim làm theo thì tội con chim lắm. Biết thì nói, chưa rõ đúng sai thì làm ơn đừng mở top bậy bạ chao mao beo ơi?

Coba

Nhiều con cứng đầu tập các kiểu ko chịu tắm thì xịt là giải pháp cuối cùng. Cho nó tí nước lên người còn hơn là tắm khô hoặc chỉ cúi đầu rửa mặt.

Aries_Duy

xịt nước bằng bình xịt phun sương thì có j sai đâu bác...một số con nó khó chịu thì phải xin tí cho nó xuống liền
Lại một fan "xịt nước vào chim" nữa. Mong Mod có tâm huyết xóa gấp mấy bài bày bậy này chứ không các bạn mới nuôi chim làm theo thì tội con chim lắm. Biết thì nói, chưa rõ đúng sai thì làm ơn đừng mở top bậy bạ chao mao beo ơi?

ctccomputer

Mình củng mới mua 1 em.chủ củ nói tắm ok chim trên 2 mùa rồi nhưng một tháng nay mình làm đủ mọi cách rồi mà nó không tắm luọn.giờ lại thêm rớt lông nửa chứ.thay lông mà nó không chịu tắm sao này không biết lông lá có đẹp hay không nửa.buồn quá

chao mao beo

bạn có đọc kĩ ko zậy,mình nói con chim 2 mùa rồi mà ko chịu tắm nên mình mới bắt ra tắm lun chứ đừng nói xịt nước.mình hỏi ở đây là ko biết có bị hư lông với lại có nên đem chim đi dợt lúc đang thay lông mà chim sung wa ko.nói thêm cho bạn biết chòe than và chòe lửa ở nhà mình tự tắm cho nó và thả bay trong nhà lun đó hihihi.mình biết bạn có ý tốt nhắc nhở ae nhưng lựa lời mà nói nha ban

chao mao beo

Tuyệt đối không bạn nhé. Nuôi chim k thể vội rồi bạn lại chăm mất 1 vụ. Việc cho tắm e đang thay lông ko nên xịt làm nó hoảng loại. Để gần e chịu tắm tầm 1 tháng đảm bảo tự tắm giặt luôn.
nói như bạn mình chịu nè hihihi.ae trên dđ ko biết thì mình chỉ giúp ko thích thì thôi chứ nói cái kỉu dạy đời ng khác thì thua hihi.

anhvu15394

dem vào chổ mát rồi sau đó đem cho qua lồng tắm dùng bình phun xương loại tưới câu chỉnh cho hạt sương nhỏ nhất sau đó phun từ xa và cao cho hạt sương rơi xuống mình chú chim . ko biết như zậy có gì là sai ko mà chú chim bổi nhà e sau một ngày đã chiệu tắm. A duongnhiet góp ý giúp em vì e mới chơi nên thấy trên các dd các ae khác cũng chỉ vậy

duongnhiet

Member
dem vào chổ mát rồi sau đó đem cho qua lồng tắm dùng bình phun xương loại tưới câu chỉnh cho hạt sương nhỏ nhất sau đó phun từ xa và cao cho hạt sương rơi xuống mình chú chim . ko biết như zậy có gì là sai ko mà chú chim bổi nhà e sau một ngày đã chiệu tắm. A duongnhiet góp ý giúp em vì e mới chơi nên thấy trên các dd các ae khác cũng chỉ vậy
Bổi nhát nên khi nhảy thở (hô hấp) nhiều. Mũi chim không kín, hở ngang nên khi gặp nước áp dễ bị vào nước, phổi nhiễm nước. Chim bị hắt hơi, ho. Nhẹ thì qua khỏi, nặng thì chết.
Đương nhiên đã nói là tai nạn thì xác suất xảy ra và không xảy ra xuất hiện đồng thời. Nếu bạn thấy bạn sẽ may mắn rơi vào phần nhiều của phần "không xảy ra" thì cứ làm.

chao mao beo

wa wa wa,,,có chuyện chim hở mũi bị nước vô phổi lun ah.Lần đầu mới ghe đó hihi.Vậy là mấy con chim của minh đều bị nước vô phổi hết rồi.Tại lúc chú chim cắm cái đầu chúi xuống nước tắm mình thấy nó ko có dùng chân bịt mũi lại hic.Chắc chim của anh duongnhiet vừa tắm vừa lấy chân bịt mũi phải ko.

duongnhiet

Member
wa wa wa,,,có chuyện chim hở mũi bị nước vô phổi lun ah.Lần đầu mới ghe đó hihi.Vậy là mấy con chim của minh đều bị nước vô phổi hết rồi.Tại lúc chú chim cắm cái đầu chúi xuống nước tắm mình thấy nó ko có dùng chân bịt mũi lại hic.Chắc chim của anh duongnhiet vừa tắm vừa lấy chân bịt mũi phải ko.
Con chim chủ động thì khác bị động. Như chào mào béo tự lặn hoặc để người khác (cụ thể là đây chẳng hạn, kaka) úp đầu xuống nước thì giống hay khác nhau?

chao mao beo

Ố ví dụ này ko vui tí nào cả.nào là bị nào là chủ,nhức cả đầu.trời mưa là bị hay chủ vậy duongnhiet.

anhvu15394

ae cùng đam mê mà đều muốn chú chim của mình tốt ko bị vấn đề gì e mới chơi và mong các ae góp y những điều chưa biết. Các ae cũng hiểu cảm giác mới bước chân vào thú vui này thấy cái gì lạ cũng lo cho chú chim của mình hết tìm kiếm người để hỏi giúp . Em cảm ơn a duongnhat và a Chao mao beo đã chỉ em.

duongnhiet

Member
Ố ví dụ này ko vui tí nào cả.nào là bị nào là chủ,nhức cả đầu.trời mưa là bị hay chủ vậy duongnhiet.
Tập trung vào, đang nói đến chim chào mào trong môi trường nuôi nhốt mà. Chính xác là chim bổi, chứ chim thuần thì nó biết tắm táp tốt rồi.