Chào mào ngoái

cmbinhduong

Tình hình con Chào mào bổi em nó bị ngước và nay đã có dấu hiệu ngoái . Em đang trị ngoái và đặt chim dưới đất 1 chỗ 2 ngày nay không thấy dấu hiệu ngoái nữa , vậy có nên đem chim đi phơi nắng không? em sợ xách đi chim hoảng sẽ bị lại . Em cảm ơn

NAMNT

Xách chim đi: Nên che nóc lồng lại để chim không thấy tay mình mà sợ dẫn tới ngoái.

shopthuhavd

Chào bạn !
cmbinhduong
- Chim bạn ngoái hay ngước cũng bắt đầu gọi là tật lỗi rồi đó:
Cách chữa:
- Có thể chơi 4 cầu góc đối với lồng vuông, hay 2 cầu thẳng lên xuống
- Treo chim ngang tầm với những chú chim khác trong nhà
- Không nên để chim dưới đất
- Có thể đổi lồng nuôi cũng là một phương án
- Đi dợt giãi bình thường nhé bạn
....
Chúc bạn thành công !

cocghe

theo mình thì mua lồng vuông ép bổi về mua thêm 4 bìa giấy kiếng,( loại bìa hồ sơ trong suốt, tiệm photo có bán) dùng 502 dán xung quanh , dùng 1 cầu chính thôi, nếu ko ok nữa ra tiệm kiếng kêu nó cắt miếng bằng cái nóc lồng , nó ngước lên nhìn thấy là sợ ngay ah

bia333

xin hỏi chào mào đã ngoái rồi, nuôi lồng như mấy a hướng dẫn ở trên ko có hiện tượng ngoái nữa, vậy nuôi chừng bao lâu sẽ hết ngoái hay chim bị ngoái rồi thì sẽ ko hết ạ?

daibangxanhvg

chim bổi thì yên tâm, nuôi đúng cách thì sẽ hết ngoái. còn nếu để đến lúc nó dạng mà còn ngoái thì xác định,...

cmbinhduong

Cảm ơn anh em đã chia sẽ , em đang trị nó theo cách tìm hiểu đàn anh . để lồng tròn 1 cầu căng 3 sợi dây màu vàng . hiện nó ko có hiện tượng ngoái hay ngước nữa . xách chim đi cũng hơi ngước khi mở áo lồng phơi nắng . giảm cũng nhiều . em đang tính mua lồng vuông đặt 2 câu trên dưới với 2 góc cầu C vậy ổn ko ?

YeuCM

Bổi về đầu tiên là bịt nóc lại bạn ơi. Khi nào cứng rồi tháo nóc ra. Chim còn tung nhiều thi trum bớt lại. Chim tỉnh sẽ nhanh dạn. Lúc dạn rồi sẽ it tật. Lưu ý chim ngoái chủ yêu do bóng đen nữa nhé. Cho chim ngủ sớm. ko dc treo dưới bóng đèn là ok! Chúc bạn nhanh có chim chơi nhé!

cmbinhduong

Bổi về đầu tiên là bịt nóc lại bạn ơi. Khi nào cứng rồi tháo nóc ra. Chim còn tung nhiều thi trum bớt lại. Chim tỉnh sẽ nhanh dạn. Lúc dạn rồi sẽ it tật. Lưu ý chim ngoái chủ yêu do bóng đen nữa nhé. Cho chim ngủ sớm. ko dc treo dưới bóng đèn là ok! Chúc bạn nhanh có chim chơi nhé!

Cảm ơn a , do vể ỷ y quá ko bịt nóc . nay e đang chữa đc hơn 60% rồi ko thấy dấu hiệu nào nữa . cũng mong là nó hết hẳn . Chim em về trùm suốt đến 1 tuần mới dám banh áo chữ A . lúc đầu treo ngoài hành lang cho tịnh chim ai ngờ đâu bữa lại thấy ngước

daibangxanhvg

kinh nghiệm của mình nếu đem về thì nhốt ngay lồng vuông và bịt nóc lồng, và lấy nhựa bao vở che hết các góc lại không chừa nốc, chỉ chừa mặt cửa. nhìn lên thấy miếng nhựa là thấy hình nó nó hết nhảy, tung lồng ko sợ bị hư mỏ. Quan trọn hơn hết là nó nhanh dạng. thích thì che lại còn được thì mở tung ra cho nó ngắm người trong nhà, cho ăn vừa đủ mà chia làm nhiều lần cho ăn, cỡ đó thì khoảng 1 tháng đến tháng rưỡi nó dạng đét mà còn hót hét ầm ĩ sau 2 tuần. cái này kinh nghiệm 2 con trà my lần trước mình nuôi, nhưng tiếc là cả 2 đều quay về với thiên nhiên. :D

cmbinhduong

kinh nghiệm của mình nếu đem về thì nhốt ngay lồng vuông và bịt nóc lồng, và lấy nhựa bao vở che hết các góc lại không chừa nốc, chỉ chừa mặt cửa. nhìn lên thấy miếng nhựa là thấy hình nó nó hết nhảy, tung lồng ko sợ bị hư mỏ. Quan trọn hơn hết là nó nhanh dạng. thích thì che lại còn được thì mở tung ra cho nó ngắm người trong nhà, cho ăn vừa đủ mà chia làm nhiều lần cho ăn, cỡ đó thì khoảng 1 tháng đến tháng rưỡi nó dạng đét mà còn hót hét ầm ĩ sau 2 tuần. cái này kinh nghiệm 2 con trà my lần trước mình nuôi, nhưng tiếc là cả 2 đều quay về với thiên nhiên. :D

Đã che hết mặt lồng vuông ép bổi ngày đầu thì không còn hiện tượng ngước hay ngoái nữa , không biết sẽ bỏ đc cái tật không . Giờ bắt đầu bỏ đói chăm ít thức ăn thuần luôn . Cảm ơn anh em đã nhiệt tình giúp đỡ