chào mào phá cánh

chuột

nhìn em nó tự hành hạ bản thân mình mà thấy xót quá , anh em ai biết cách trị xin chỉ giúp mình . cảm ơn anh em trước

huang

hình như e này bị santo nữa đúng ko bác, khéo thả nó đi thôi

tan1

không bao giờ trị hết tật nầy, bạn nên bán đi kiếm con khác hoặc phóng sinh, mình có 1 e, 3 mùa đều như thế. nản lắm.

Chéc

hồi anh cũng bị 1 con, anh làm như này mà hết nè: mua giấm nhỏ vào nước cho nó tắm, tắm buổi chiều tầm 5h, hoặc tối. Sau đó khoảng 1 tuần bắt và nhổ lông cánh(nhổ mấy cái bị gảy ấy).Lúc này vẫn tiếp tục cho tắm như vậy. Thời gian này kết hợp cho ăn những loại trái cây mát, thay cám luôn, cho ăn ba vì chay thôi (bệnh này khả năng do cám nóng quá). Thường xuyên thay đổi lồng, xem lồng nào hợp với nó thì để...hy vọng sẽ hết.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Mình có một con chim bị cắn trụi 1 bên cánh nhưng đã trị được. chim căng lửa, tức con chim nuôi chung nhà nên nó cắn lông. Cách trị. cho hai con sát lồng cho nó đấu với nhau, chụp đá cả ngày, chim mệt, không còn lực để cắn lông, lâu ngày chim quên cắn lông, mùa lông sau có thể chim không còn cắn lông nữa. Hoặc mang con chim kia đi . nó không nghe tiếng hót con kia nên không cắn lông.
Cách 2: nuôi riêng 1 mình nó ở nhà, không nuôi con thứ 2 , bảo đảm hết cắn lông.

chúc bác trị được bệnh cắn lông.

danmobile

cái bệnh này mình đã bị rồi nè,và cũng đã chữa trị hết,không biết là do may mắn hay trị đúng bệnh nữa,nhưng sau khi trị xong lông là ra ngon lành cành dào thì bị mèo xơi tái mất.
1-cám nóng => chim xung quá tẩu hỏa nhập ma =>tự hại mình=>cằn phá lông đuôi ,lông cánh,nhưng vẫn chơi bt
.điều trị
dung cám thường+trái cây nhiều =>đổ lông cũ tiếp quá trinh nuôi lông hehe(mình đã áp dụng,thành công)
2-thiếu canxi(thiếu chất)=>nhìn chim có vẻ không được khỏe cho lắm thể hiện qua đôi chân và đập của cánh khi chim bay.lông ra tới đâu bị gãy không đều và đẹp
dđiều trị
bổ sung canxi vào nước hoặc cám(canxi cho gà con)
3-chân lông bị nhiễn khuẩn,do vi khuẩn hay cũng có khi do nấm,đại loại như thế(mình không phải bác sĩ),nếu bạn muốn biết thì nên bắt chim ra vạch xem chân lông có biểu hiện gi không,nếu quanh chân lông có nhưng đốm nhỏ li ti thì đúng rồi
diều trị
-trước tiên cho tắm bằng nước muối pha loãng=>theo dõi biểu hiện tính tiếp=>khả thi cho tắm tiếp khoảng 2-3 lần khi nào hết phá thì thôi.
-nếu cách trên không hết phải dùng thuốc thôi-co bán o tiệm thuốc tây chống khuẩn antibacterial hoặc chống nấm antifungal
trên đây là những cách mình biết,nếu có gi không đúng xin chém nhẹ,
phải tìm nguyên nhân mới trị được bệnh

Sửa lần cuối:

chuột

hồi anh cũng bị 1 con, anh làm như này mà hết nè: mua giấm nhỏ vào nước cho nó tắm, tắm buổi chiều tầm 5h, hoặc tối. Sau đó khoảng 1 tuần bắt và nhổ lông cánh(nhổ mấy cái bị gảy ấy).Lúc này vẫn tiếp tục cho tắm như vậy. Thời gian này kết hợp cho ăn những loại trái cây mát, thay cám luôn, cho ăn ba vì chay thôi (bệnh này khả năng do cám nóng quá). Thường xuyên thay đổi lồng, xem lồng nào hợp với nó thì để...hy vọng sẽ hết.
em sẽ áp dụng thử xem sao , bình thường nó chơi như con điên mà cứ rảnh rái ở không là nó lại tự sướng . anh coi clip khi nó không tự sướng nè
con trong lồng ép bổi là con tây trà đó anh Nam lì như trâu bị đập vậy mà cứ đứng giương mắt lên nhìn:mad:

Sửa lần cuối:

chuột

Mình có một con chim bị cắn trụi 1 bên cánh nhưng đã trị được. chim căng lửa, tức con chim nuôi chung nhà nên nó cắn lông. Cách trị. cho hai con sát lồng cho nó đấu với nhau, chụp đá cả ngày, chim mệt, không còn lực để cắn lông, lâu ngày chim quên cắn lông, mùa lông sau có thể chim không còn cắn lông nữa. Hoặc mang con chim kia đi . nó không nghe tiếng hót con kia nên không cắn lông.
Cách 2: nuôi riêng 1 mình nó ở nhà, không nuôi con thứ 2 , bảo đảm hết cắn lông.

chúc bác trị được bệnh cắn lông.
qua bài viết của anh Chiêu thì em hiểu vì sao rồi y chang lời anh nói , em có 1 con má trắng siêu lì treo lồng cách con này 30 cm là 2 con bu vào đòi cắn nhau . trong khi lấy con khác kê sát con này cũng chỉ đứng ra bọng ra cánh thôi không thèm bu chụp . ngày mai em sẽ áp dụng cho 1 đứa lầu 1 còn 1 đứa ở sân thượng , nước sông không phạm nước giếng coi sao . cảm ơn Đại ka đã giúp đỡ , cảm ơn tất cả anh em đã góp ý giúp đỡ mong sao thay lông xong em nó không tự sướng nữa