Chào mào ra cội ko chơi

PhamGia0811

Chào toàn thể ace trên diễn đàn . tình hình là ông anh mới nhường lại cho chú chim 4 mùa gốc bình định ...... nghe ống bảo là vừa xong lông .. mình lấy về cũng được 1 tháng rùi ...ở nhà thì e ấy sỗ bọng và hót suốt ngày .... sang tới tôi .. mang wa nhà hàng xóm thì cũng chơi ầm ầm .... đè mấy e hàng xóm lun .....
Tình hình là cũng mún đi côi cho có với người ta , mình mang e nó đi cội Cầu Xéo đi đường nghe chim lạ là hót lên tới cội chùm áo lồng vẫn hót sổ bọng ầm ầm ... nhung khi mở áo lồng ra thì đứng im re ko hót ko chơi gì cả ... mình treo bên dàn chim yếu lửa ko thấy phản ứng gì cả .... mang xuống trùm áo lồng chữ A thì e nó lại sổ ầm ầm .... mình đã mang đi như vậy 4 lần rùi , lần nào cũng vậy ko một chút tiến trển hơn. Mình đã đọc các bài viết của ae trên dd về cách tâp cho chim đi côi nhưng hình như ko có tác dụng . Sang nay đi mình ko mở áo lồng lun chỉ cho nghe và e ấy sổ ằm ằm , tầm 30p mình mở áo lồng ra treo ra xa và im thin thít . ghét wa trùm lại tiếp .... cho nghe xíu nữa mang về nhà đi đường nghe chim vẫn sổ .....Về tới nhà treo ra lại sổ từ sáng tới h .
Mong ae trên dd bắt bệnh cho e nó cái .... và cách chữa trị lun ........Mình chăm sóc nó khá là kỹ, học từ những bài viết bổ ích của ae mình thấy chế độ chăm sóc tắm năng tắm nc ngủ nghỉ khá là họp lý rùi và vẫn ko tiến trei6n3 tốt được tí nào mong ae giúp đỡ.
chúc ae chim cò lun căng cứng. Thanks

49m28667

Không có thuốc trị cho mấy con kiểu này. 90% là do chim má trắng hoặc chim con lên - ở nhà thì ok hay đi hàng xóng 1-2 con cũng ok nhưng ra chiến trường là xong.
Mình có 1 em bổi lên ở nhà thì gần như không chơi nhưng ra tời cội thì lại chơi rất tốt.
Thân !

PhamGia0811

Không có thuốc trị cho mấy con kiểu này. 90% là do chim má trắng hoặc chim con lên - ở nhà thì ok hay đi hàng xóng 1-2 con cũng ok nhưng ra chiến trường là xong.
Mình có 1 em bổi lên ở nhà thì gần như không chơi nhưng ra tời cội thì lại chơi rất tốt.
Thân !
Chả lẽ phải chia tay e nó sao ... thấy e nó tố chất dáng đẹp ... thế này thì toi công chăm sóc .... ông anh mình bảo ko phải chim con ...

hoangjtam

chim quen nết nhà rồi bạn chắc là má trắng nuôi lên k cho đi dàn thường xuyên nên nó ra vậy tập cho mấy e này chơi được hơi gian nan đấy .
-trường hợp 2 là do chim hèn gặp con yếu hơn thì chơi gặp con dữ sụp mào trường hợp này bị nhiều cũng có thể là chim bị bể tốt nhất nên chia tay kiếm e khác chơi.
-chim dữ thì kiểu gì cũng chơi móc lên dàn là chơi liền dù là má trắng mới lên tách đỏ cho đi lần đầu là có thái độ ngay. còn chim hèn nuôi cỡ nào cũng k chơi.

49m28667

Nuôi chim để đem lại niềm vui và sự thoải mái chứ mấy con thế này làm bạn thêm đau đầu ròi lại ảnh hưởng công việc và gia đình. Mình cũng đã từng bị như bạn nên tốt nhất là đổi con khác đi bạn tìm con nào có tố chất ( tốt nhất là mua ở cội - nhớ là xem 2-3 lần nha không là cũng nhầm đó) mà nuôi.
Mình hiện giờ do đi làm tối ngày nên chỉ chơi 1 chú bông và 1 chú Tà Nung - Mỗi tuần chủ nhật mang 1 em ra cội thấy rất thoải mái.
Chác bạn sơm giải quyết vấn đề !

PhamGia0811

Nuôi chim để đem lại niềm vui và sự thoải mái chứ mấy con thế này làm bạn thêm đau đầu ròi lại ảnh hưởng công việc và gia đình. Mình cũng đã từng bị như bạn nên tốt nhất là đổi con khác đi bạn tìm con nào có tố chất ( tốt nhất là mua ở cội - nhớ là xem 2-3 lần nha không là cũng nhầm đó) mà nuôi.
Mình hiện giờ do đi làm tối ngày nên chỉ chơi 1 chú bông và 1 chú Tà Nung - Mỗi tuần chủ nhật mang 1 em ra cội thấy rất thoải mái.
Chác bạn sơm giải quyết vấn đề !
Cám ơn những chia sẽ hữu ích của bạn ...... hj

chaomaopr

Chả lẽ phải chia tay e nó sao ... thấy e nó tố chất dáng đẹp ... thế này thì toi công chăm sóc .... ông anh mình bảo ko phải chim con ...

Anh em bình định thích nuôi má trắng lên lắm nên có thể chim bạn là má trắng nuôi lên nên bị lõi này, kiếm em khác đi bạn

hieu_mobile84

Nuôi chim để giải trí thôi cứ quan trọng gì đi giàn ko chơi.Cứ ở nhà hót hét ok là ngon rồi.Mình nuôi nhiều chim mà chưa 1 lần đi giàn nè

quangphucmobile90

Bác cố gắng tập em nó đi dàn thêm 1 thời gian thử. không được thì nên sang tên đổi chủ thôi.

PhamGia0811

hôm bữa cho đi cội chùm áo lồng ko cho đấu .. e nó vẫn hót như điên . về nhà sổ ầm ầm cả ngày ... sáng nay e nó cất tiếng ché đầu tiên .... sau 3 tháng về với mình chim 4 mùa của ông anh để lại... mình alo ống bảo ráng aha8m đi ... chim mùa trước đi cội choi hay lắm...... chiều nay kẹp thử chim nhà bung cánh xòe đuôi ...... ché lun.... (trước kia cũng chơi nhưng ko ché ko bung cánh bướm ) hình như đã bắt đầu vào from thì phải ... để cho căng căng tí mình mang đi cội xem ntn .....
Ko bit sao chứ linh cảm của mihn thì là chú chim giữ chứ ko phải hèn .

kennjdiep

Nuôi chim phải có chữ "nhẫn" bạc ợ nhưng đừng nhẫn tâm nhé bac. Chúc chim chơi giàn căng cưng.

Dat_casper

Hóng các cao nhân em có con này chim bánh tẻ lên đc 3 mùa tính nết sỳ tình trạng con của chủ thớt ở nhà nó chơi tốt ốp đến 5 con xung quanh vẫn cũng chơi nhưng chỉ chơi ở nhà.(Rủ mấy ông bạn có chim ở cội về ốp mà em nó chả ngán con nào.Nhưng chỉ chơi ở nhà (nhận là thung) Còn ngoài ra sách đi đâu lơ ngơ như bò đội nón .Bịt áo thì chơi mở ra thì lại ngơ ngáo như bò dội nón, tiếc là em nó là bạn tặng nên ....

playmusic

đừng buồn bạn ơi. mình cũng có 1 em như thế trước đây chơi giàn rất ác mùa vừa rồi đem đi ko chơi nữa sang mùa này thay lông xong cũng 3 thàng rồi vẫn chưa chơi lại mặc dù ở nhà vẫn chơi bình thường. nhưng minh tin rằng 1 ngày nào đó em nó sẽ trở lại như xưa. bạn phải có niềm tin dù ai nói gì kệ họ mình cũng từng muốn chia tay em nó lâu rồi nhưng bây giờ thì không vẫn đang ôm mộng em nó trở thành ca sỹ đây:eek:

lexuschantrau

đừng buồn bạn ơi. mình cũng có 1 em như thế trước đây chơi giàn rất ác mùa vừa rồi đem đi ko chơi nữa sang mùa này thay lông xong cũng 3 thàng rồi vẫn chưa chơi lại mặc dù ở nhà vẫn chơi bình thường. nhưng minh tin rằng 1 ngày nào đó em nó sẽ trở lại như xưa. bạn phải có niềm tin dù ai nói gì kệ họ mình cũng từng muốn chia tay em nó lâu rồi nhưng bây giờ thì không vẫn đang ôm mộng em nó trở thành ca sỹ đây:eek:
Chuẩn luôn, cứ kiên trì đi bác ạ. TH như e nó e thấy nhiều rồi, có con 2,3 tháng có con 1 năm. có con thậm chí là 2 năm mới chơi lại. mà thường là ko quá 1 năm đâu, nếu có tc với em nó thì hãy kiên nhẫn đi bác ơi :D xách sang hàng xóm chơi dữ thì cứ năng xách thôi :D

phát

có khả năng là nếu cho nó sang lồng mới, treo chỗ mới cũng im thin thít :)

jkpom1

Đừng nản chí bác ơi, dạng chim chơi nhà này e cũng sở hữu 1 em, dù đag thay lông nhưng vẫn chẻ vẫn chơi ầm ầm còn con đi giàn thì ở nhà im ru. Đối vs e chơi nhà này bác cứ xách đi giàn nhưng đừng mở áo lồng từ lúc treo giàn đến lúc ở nhà, cách ly e nó để gây ức chế tạo điều kiện cho e nó nghỉ ngơi, chế độ chăm như bác thì chuẩn rồi, khi chim treo ở nhà nên thay đổi chỗ treo liên tục để e nó biết rằng đâu cũng là sân chơi khi đi cội bung áo lồng đỡ lạ nước lạ cái. Thuần mấy em này k phải ngày 1 ngày 2. Chúc bác gặt hái đc nhiều thành công từ e nó. Thân