Chào mào ra trường không đấu

hoantq

Member
Thân chào ACE trong diễn đàn.
Em có một em chào mào nuôi từ bổi lên, đã được 2 mùa lồng rùi nhưng do ở chỗ em phong trào không mạnh lắm nên em nó ít được đi dợt ở cội.
Em này ở nhà thì thái độ tốt lắm, càng nhìn thấy chim lạ càng xung. Dạo này phòng trào lên cao hơn, em cũng mang em nó ra cội dợt nhưng khi ra cội thì em nó im thin thít.
Các bác bắt bệnh giúp em xem em nó bị " bệnh " gì. Và kê luôn giúp em mấy thang thuốc để em chữa cho em nó nhé.
Chúc cả nhà vui vẻ

thaphuongkhach

Administrator
Chẩn đoán bệnh thường gặp: quen nhà lạ cội

Phương pháp điều trị:

1>. Chế độ tập dợt:
- Tăng cường số lần đi dợt ở cội hằng tuần.
- Trùm áo lồng khi mang ra cội thời gian đầu, mục đích chỉ để em nó nghe chim lạ hót.
- Mở áo lồng và treo khoảng cách xa hoặc khuất so với chim giàn nếu thấy trùm lồng mà nó hót ầm ĩ.
- Treo gần vào dàn khi thấy chim bị ức chế và có thái độ muốn đấu...cho đấu tầm 30p xách xuống, trùm lồng mang về.
Làm từng bước 1, theo dỏi mỗi ngày để áp dụng bước tiếp theo, hạn chế nóng vội, loãng thuốc!
...

2>. Chế độ dinh dưỡng, tắm táp:
- Bổ sung mồi tươi, đặc biệt là trái cây và cào cào mỗi ngày (nếu có thể), hạn chế các loại trái cây có nhiều nước thì ko nên ăn thường xuyên.
- Tắm nước và phơi nắng gắt đến lúc nào chim há mỏ tầm 30p thì mang vào, trùm áo lồng lại, treo chổ khuất, tránh va chạm hoặc kê lồng với chim nhà!
Khi chim quen với nắng gắt thì mỗi ngày có thể tăng thời gian phơi chim lên 1 chút!
...
Sơ bộ là vậy, nếu bệnh tật thấy khá hơn thì nhờ bác sĩ khác tư vấn tiếp! Chúc chim bạn nhanh chóng hòa nhập cội!

Chúc vui!

thanhvalivn110

chào mào của bác giống con của e ra trường thì im thin thít con ở nhà thì khỏi phải nói. bác thaphuongkhach ơi còn cách nào khác ngoài đem chim ra trường(ở nhà) , mà đem ra trường chơi sung không

hoantq

Member
Chẩn đoán bệnh thường gặp: quen nhà lạ cội

Phương pháp điều trị:

1>. Chế độ tập dợt:
- Tăng cường số lần đi dợt ở cội hằng tuần.
- Trùm áo lồng khi mang ra cội thời gian đầu, mục đích chỉ để em nó nghe chim lạ hót.
- Mở áo lồng và treo khoảng cách xa hoặc khuất so với chim giàn nếu thấy trùm lồng mà nó hót ầm ĩ.
- Treo gần vào dàn khi thấy chim bị ức chế và có thái độ muốn đấu...cho đấu tầm 30p xách xuống, trùm lồng mang về.
Làm từng bước 1, theo dỏi mỗi ngày để áp dụng bước tiếp theo, hạn chế nóng vội, loãng thuốc!
...

2>. Chế độ dinh dưỡng, tắm táp:
- Bổ sung mồi tươi, đặc biệt là trái cây và cào cào mỗi ngày (nếu có thể), hạn chế các loại trái cây có nhiều nước thì ko nên ăn thường xuyên.
- Tắm nước và phơi nắng gắt đến lúc nào chim há mỏ tầm 30p thì mang vào, trùm áo lồng lại, treo chổ khuất, tránh va chạm hoặc kê lồng với chim nhà!
Khi chim quen với nắng gắt thì mỗi ngày có thể tăng thời gian phơi chim lên 1 chút!
...
Sơ bộ là vậy, nếu bệnh tật thấy khá hơn thì nhờ bác sĩ khác tư vấn tiếp! Chúc chim bạn nhanh chóng hòa nhập cội!

Chúc vui!

Cảm ơn bác đã chỉ bảo tận tình. Em sẽ cố gắng thực hiện từng bước 1 vậy.

hoantq

Member
chào mào của bác giống con của e ra trường thì im thin thít con ở nhà thì khỏi phải nói. bác thaphuongkhach ơi còn cách nào khác ngoài đem chim ra trường(ở nhà) , mà đem ra trường chơi sung không
Gặp phải mấy em bị như thế này bực mình lắm bác ạ. AE mình cố gắng thực hiện theo bác Thaphuongkhach vậy. Mong là em nó sẽ khỏi được cái bệnh khôn nhà dại chợ. Nếu khống ổn lại phải nhờ các bác ấy bốc cho mấy thang thuốc khác vậy

lyna01

Chào mào bổi
chim mình nó ở nhà im ru mà ra trường nó chơi như cái máy.. ko biết như thế nào nữa hjhjjh

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
giống em chào mào nhà em ở nhà ché ác lắm nhưng ra thường thì chơi yếu lắm nên đã đẩy đi rồi hic

ChaomaoBĐ

Thường chim non tơ, má trắng nuôi lên nó hay có tình trạng như vậy! Phải tăng cường tập dợt theo cách của bác thapphuongkhac, cách này anh em trên mạng cũng chia sẽ nhiều rồi! Ngoài ra trước khi cho em nó ra trường phải kiểm tra củi lửa nữa! Xem em nó đã vào lửa chưa? Chim nuôi quen nhà, dù không có lửa, nhưng khi gặp chim lạ vẫn tỏ thái độ để bảo vệ lãnh thổ. Còn ra trường thì là việc khác. Phải kiểm tra em nó vào lửa chưa, nếu chưa muh xách ra trường bị đè nẹt thì suốt đời em nó ngóc đầu không nổi! Để kiểm tra chim vào lửa chưa thì bạn nên kiểm tra phân chim khô săn, bông đít nở to, lông ôm, lông bụng ốp, phơi nắng chờ chim há mỏ kiểm tra họng phải lên màu vàng...

hoantq

Member
Thường chim non tơ, má trắng nuôi lên nó hay có tình trạng như vậy! Phải tăng cường tập dợt theo cách của bác thapphuongkhac, cách này anh em trên mạng cũng chia sẽ nhiều rồi! Ngoài ra trước khi cho em nó ra trường phải kiểm tra củi lửa nữa! Xem em nó đã vào lửa chưa? Chim nuôi quen nhà, dù không có lửa, nhưng khi gặp chim lạ vẫn tỏ thái độ để bảo vệ lãnh thổ. Còn ra trường thì là việc khác. Phải kiểm tra em nó vào lửa chưa, nếu chưa muh xách ra trường bị đè nẹt thì suốt đời em nó ngóc đầu không nổi! Để kiểm tra chim vào lửa chưa thì bạn nên kiểm tra phân chim khô săn, bông đít nở to, lông ôm, lông bụng ốp, phơi nắng chờ chim há mỏ kiểm tra họng phải lên màu vàng...
Em này không chim tơ bác ơi. Nó là chim bổi lên bác ạ. Những cách kiểm tra mà bác chỉ em cũng chưa làm hết nhưng em này họng lên màu vàng mà. Thank bác đã chia sẻ.

chuột nhắt

mình cũng có 1 em như vậy, cũng đi cội 1 tuan 1 lần nhưng không thấy có kết quả cho lắm, chỉ được cái khi đi cội về đến nhà là bắt đầu ché với hót điên lên nghĩ mà chán định đây đi nhưng lại tiếc vì giọng em này hay dáng dấp cũng được nhưng đi cội không chơi mà toàn năm hót chuyện thỉnh thoảng phang được máy phát là hết.

thaphuongkhach

Administrator
mình cũng có 1 em như vậy, cũng đi cội 1 tuan 1 lần nhưng không thấy có kết quả cho lắm, chỉ được cái khi đi cội về đến nhà là bắt đầu ché với hót điên lên nghĩ mà chán định đây đi nhưng lại tiếc vì giọng em này hay dáng dấp cũng được nhưng đi cội không chơi mà toàn năm hót chuyện thỉnh thoảng phang được máy phát là hết.

Biểu hiện này là dấu hiệu tốt rồi đây...
Sau khi đi cội về nó ấm ức vì chim ngoài kia quá kinh nên không dám chơi, về nhà bắt đầu bày đặt dọa nạt cho bỏ tức ấy mà!
Luyện tập: giữ khoảng cách khi ở cội, về nhà cấm cho nó đấu! Làm vài lần thì mang ra cội nó sẽ không còn phân biệt nữa và tập tễnh chơi...

hoantq

Member
Sau khi đi cội về nó ấm ức vì chim ngoài kia quá kinh nên không dám chơi, về nhà bắt đầu bày đặt dọa nạt cho bỏ tức ấy mà!
Luyện tập: giữ khoảng cách khi ở cội, về nhà cấm cho nó đấu! Làm vài lần thì mang ra cội nó sẽ không còn phân biệt nữa và tập tễnh chơi...
Bác ơi. Từ hôm em nó dùng thuốc của bác đến giờ thấy có tí biểu hiện giống chim nhà bác Chuột nhắt. Ra cội em ủ áo lồng và để xa, ở nhà cho tắm táp, phơi nắng há mỏ và không cho thấy mặt chim nhà, chỉ nghe thấy tiếng thôi. Sáng bỏ em nó ra chỗ khuất thì thấy nó hót và ché kinh người.
Có tí tiến bộ vậy bước đầu đã ổn chưa bác?
Em nó căng thế có phải hạ hỏa không?
Cảm ơn bác đã bốc thuốc giúp.

hoantq

Member
Em cũng giống bác. Nhiều lúc thấy phát điên lên nhưng vì thấy em nó có tí tố chất nên giữ lại

chuột nhắt

em chưa hiểu chỗ câu này của bác ( về nhà cấm cho nó đấu) nghĩa là sao bác. ở nhà em có 6 con tất cả treo không cho nhìn thấy nhau và chi được nghe giọng thôi, còn đấu của bác không biết có phải là kê lồng vào cho đấu không? bác hướng dẫn nốt em cái. để em luyện cho em nó. thanks bác nhiều

thanhvalivn110

mấy bác còn cách nào để chim chơi xung ,mà không cần đem ra trường hay đem qua nhà bà kon hàng xóm

dang sang

ở nhà bạn tiềm 1con nó kết,khi đến cội bạn đem 2 con để gần cho nó chơi luôn,khi chơi sung rồi bạn rút con kia ra,đến khi nó đứng thì bạn đem ra tủ áo lại,vài lần như vậy thì chim quen sau đó thì nó chơi bình thường. chúc như ý

dang sang

ở nhà bạn tìm 1 con nó thật kết.đến cội bạn đem 2 con để gần cho nó chơi,khi chơi căn bạn rút con kia ra,chừng nào nó đứng bạn đem ra trùm áo lại,cứ thế vài lần thì chim bạn sẽ choi bình thường

laohacrom

Nết con chim CM nói ra thì nhiều lắm , bài thuốc của bác ThapPhuongKhach bốc chuẩn rồi , tuy vậy vẫn có những chú CM ra cội ko chơi nhưng lên rừng lại rất dữ ,hoặc treo cây thì khó ai bằng ,nuôi chú chim CM phải nói đến chuyện năm ko nói chuyện tháng , nó cũng gắn bó với mình , tùy theo nết mổi chú mà mình chơi thôi