Chào mào sinh sản cần giúp đỡ.

ngochaxd

Tình hình là em đang tập nuôi Cm sinh sản. sau khoảng thời gian ghép đôi thì em nó đã đẻ đc 3 trứng và ấp. Nhưng ấp được mấy hôm thì em thấy vỏ trứng rơi dưới nền ( chắc do chim phá ). Bác nào có kinh nghiệm thì giúp em vụ này với ah, liệu có phải do chế độ dinh dưỡng ko ạ?
Thức ăn : +cám : cám gà trộn với lòng đỏ trứng + một chút mật ong rồi sao khô.
+ Hoa quả : các loại hoa quả theo từng mùa ( ngày nào cũng có )
+ Thức ăn tươi : không thường xuyên ( sâu quy + châu chấu vào mùa hè )
Nhân tiện các bác cho hỏi nếu nuôi CM sinh sản được thì giai đoạn đầu cho chúng ăn gì ? ( e ở miền Bắc nên ko có trứng kiến, sâu quy thì e thấy nó to + vỏ cứng nên chim mới nở khó tiêu hóa ). Nó phá lứa này rồi thì bao lâu sau nó đẻ lứa tiếp ah ?
Dưới đây là một số hình ảnh cặp CM của e, móng các bác giúp đỡ :
Clip con mẹ đang đan tổ :
Mấy bức chụp ngôi nhà của chúng :

Đẻ được mấy hôm thì nó phá ra như thế này :(

Bonus thêm cái ảnh làm tổ cho Than để thử ghép đẻ :X

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Theo các hình ảnh mà bác post lên thì mình cho rằng vị trí bác đặt lồng sinh sản còn ít cây cối và gần nơi người qua lại.
Khi chim gần nơi người qua lại nó có cảm giác không yên tâm nếu con nó ra đời nên phải buộc nó phá đi.
Bạn nên mua lưới lan, phủ 3 mặt tốt nhất phải chừa nơi có ánh nắng buổi sáng và phải phủ kín nơi mình đặt tổ để chim yên tỉnh, nghỉ ngơi.

Chúc bạn sớm cho lứa chim đầu tiên,

Thân ái!

phamkien25

ôi phí quá, chắc bọn này mới sinh con đầu lòng nên chưa biết chăm bác ah :D. Bác làm cái ổ to thêm đi nữa cái gáo dừa đó như vậy cho an toàn tránh bị rơi trứng....Chúc lứa sau tốt đẹp

ngochaxd

Theo các hình ảnh mà bác post lên thì mình cho rằng vị trí bác đặt lồng sinh sản còn ít cây cối và gần nơi người qua lại.
Khi chim gần nơi người qua lại nó có cảm giác không yên tâm nếu con nó ra đời nên phải buộc nó phá đi.
Bạn nên mua lưới lan, phủ 3 mặt tốt nhất phải chừa nơi có ánh nắng buổi sáng và phải phủ kín nơi mình đặt tổ để chim yên tỉnh, nghỉ ngơi.

Chúc bạn sớm cho lứa chim đầu tiên,

Thân ái!
Thanks bác. đấy là ảnh lúc nó bắt đầu làm tổ, sau ít hôm e đã che chắn khu aviary khu vực tổ của nó rồi nên sau đó hết chỗ nhìn ngó để chụp ảnh luôn. cây cối thì e đang không biết nên cho loại gì vào, e cho lộc vừng với ngũ gia bì thì toàn bị chim vặt ngọn nên không phát triển được. Mong các bác tư vấn thêm ! e thấy bác cũng đang nuôi Trung mang sinh sản ah, có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho em với !!!!!

chaomaoninhthuan

chào bạn, mình thấy bạn nuôi ss vậy chưa hợp lý lắm , thấy bạn nuôi chung cả than đá àh nếu muốn ss thành công thi nên cách cặp than đá ra + bổ sung thêm mồi tươi ( sau qui van đc ) 24/24 + vỏ trứng gà nát ,bọn chúng mới yên tâm mà ss lận mình chi bổ sung thêm vậy , chúc bạn thành công

ngochaxd

chào bạn, mình thấy bạn nuôi ss vậy chưa hợp lý lắm , thấy bạn nuôi chung cả than đá àh nếu muốn ss thành công thi nên cách cặp than đá ra + bổ sung thêm mồi tươi ( sau qui van đc ) 24/24 + vỏ trứng gà nát ,bọn chúng mới yên tâm mà ss lận mình chi bổ sung thêm vậy , chúc bạn thành công
Thanks bác ! Than e tách riêng bác ah, mỗi đôi một khu không nhìn thấy nhau luôn ... :p

tvxdnhatphat

Chim nó thiếu chất nên ăn luôn lá non, đọt cây non bạn à. Nên bổ sung thêm mồi tươi và lúc nào cũng có sâu qui nhiều vào tạo cảm giác an tâm đủ mồi bạn à. Nhiều khi lứa đầu nó chưa chuẩn á, để từ từ bạn à, nếu bạn ở nhà thường xuyên thì canh xem chim trống có đạp mái k á. Thường lúc sáng sớm, trưa sao khi tắm và chiều tối á. Thân! Nếu 4,5 lứa mà chưa được thì có thể bạn sẽ thay lại trống khác. Thường nếu chim sung đẻ xong mà không nở khoảng 3-10 ngày là chim đã đẻ lại rùi. Nếu đẻ bạn nên ghi ngày lại. Ấp 13 ngày mà k nở thì lấy trứng ra cho chúng đẻ lại. Còn lại khi chim đã đẻ k nên coi chúng thường xuyên, chỉ đứng ở xa quan sát trừ lúc bỏ thức ăn vào thôi. Thân!

kakalot

Bác cho sinh sản mà không chịu tìm hiểu kĩ trước khi cho ép đẻ, để phí của trời thế thì tiếc quá đi. Nuôi sinh sản mà bác để nơi trống quá, không chịu che bớt lại để tạo khoảng không gian yên tĩnh riêng cho nó. Đã vậy còn mắc 1 sai lầm rất nghiệm trọng là có chim khác chung lồng sinh sản, dù là chim gì thì cũng tuyệt đối không thể. Mong bác sớm đúc kết ra nhiều kinh nghiệm để cải thiện nhé. Thanks!!

ngochaxd

cảm ơn mọi người đã giúp đỡ. Đành đợi lứa sau xem như thế nào ạ. E đính chính lại lần nữa cho các bác đỡ hiểu lầm là em ghép CM và than là riêng biệt và không dính dáng chút gì với nhau ah .

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Nếu đúng là bác ghép như vậy và mọi sinh hoạt của chim diễn ra bình thường thì hãy kiên nhẫn chờ đợi kết quả thôi. Nên nhớ là đừng có nhìn tới, nhìn lui khu vực nó làm tổ thì nó sẽ bỏ đấy nha.
Chúc bác sớm thành công!

Andylynk

Bạn ơi cho mình hỏi sdt để mình hỏi bạn chút về kinh nghiêm nuôi cm đẻ cho tiện Đc k?thank bạn nhiều,đang máu nuôi đẻ quá.

ngochaxd

Bạn ơi cho mình hỏi sdt để mình hỏi bạn chút về kinh nghiêm nuôi cm đẻ cho tiện Đc k?thank bạn nhiều,đang máu nuôi đẻ quá.
thank bạn quan tâm. mình cũng đang tập nuôi thôi nên chưa có kinh nghiệm gì nên up lên đây để xin kinh nghiệm của các ae chia sẻ. thông tin cá nhân up ko tiên, mình inbox cho bạn vậy.

Nuôi đẻ phải kiên trì bác ơi. Em đây nuôi 1 năm đẻ 4 lứa, ấp nở , con lớn biết bay. Nhưng vẫn giữ thành công đươc 2 đợt 5 chú. Mẹ xám toàn thân+ Bố bông,vảy cá. ôi nói ra dài dòng lắm.............. Muốn hỏi kinh nghiem xin Lh 0942849079 Tuấn Nha Trang... Chỉ cho....đến từng cm.

ngochaxd

Nuôi đẻ phải kiên trì bác ơi. Em đây nuôi 1 năm đẻ 4 lứa, ấp nở , con lớn biết bay. Nhưng vẫn giữ thành công đươc 2 đợt 5 chú. Mẹ xám toàn thân+ Bố bông,vảy cá. ôi nói ra dài dòng lắm.............. Muốn hỏi kinh nghiem xin Lh 0942849079 Tuấn Nha Trang... Chỉ cho....đến từng cm.
He2, thank bạn nhiều nha. Đôi CM của mình cũng đã đẻ và nở đc 2 con rồi, lâu nay chưa về nhà nên ko biết ntn rồi :D. khi nào rảnh mình sẽ up ít ảnh chim sinh sản của mình rồi mọi người góp ý dùm. Có cái clip nhỏ lúc mấy em đc 6 ngày tuổi