Chào mào sinh sản của Dungqn, CLB chào mào Quảng Ngãi

dungqn

Chào các bạn,
Dạo nầy chim cò bị đánh lưới dữ quá nên trở nên khang hiếm. Còn chim bẫy lồng thì giá trên trời, muốn mua con bổi nuôi chơi mà không mua nổi! ai bảo chim Quảng Ngãi không hay, chim mới bẫy về (bổi/mộc) mà đã có giá 1 đến 2 chai một con. Thấy bên Thái và các tỉnh nuôi đẻ nhiều quá nên mình cũng tập tành nuôi đẻ cho vui, vừa có chim nuôi:
Đây là cặp CM giống đã ghép cặp:

và đây:

Trống bổi 3 mùa lồng:

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Mới ghép đẻ hả anh. Chim đẹp quá, mong là có cái clip giọng hay hay để chia sẽ với anh em mọi miền về chim QN. Hình như anh dungqn chơi bên svcvietnam phải không nhỉ

dungqn

Cặp chim nầy ghép hôm 8/3, ngày nầy có ý nghĩa phải không các bạn.
Đến hôm nay chim đã xây tổ gần xong:

và đây:

dungqn

Vâng, mình là Dungqn bên SVC đây. Cám ơn bạn đã quan tâm đến Cm Quảng Ngãi.

KenBui

Chú Dũng nhà ta hôm nay nuôi sinh sản rồi. Chú ơi, sao chủ nhật rồi chú không lên đi từ thiện cùng anh em. Lâu nay cũng thấy vắng bóng chú.

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Cặp chim nầy ghép hôm 8/3, ngày nầy có ý nghĩa phải không các bạn.
Đến hôm nay chim đã xây tổ gần xong:

và đây:

Chà nhìn thích quá. Bác có bí quyết gì ghép đẻ chia sẻ cho anh em được biết với.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Em thấy bài đăng của anh rất lâu bên photobucket mà không ll với anh được.

dungqn

Thời gian gần đây chú bận công việc nên không chim cò được. Vừa qua CLB hoạt động từ thiện là rất có ý nghĩa đó. Mong rằng CLB chào mào Quảng Ngãi và Hội quán CM Hồng Cường là sân chơi lành mạnh cho các bạn đam mê loại chim nầy.

vietgun

Theo em, anh cho vào AVRI thêm 1 ít cây xanh nữa sẽ đẹp và rậm rạp hơn.

Chào anh

dungqn

Mình cũng đang học hỏi. Kinh nghiệm các bác đã thành công rồi có viết đầy ra đó thôi. Nhưng muốn nuôi đẻ mình thấy thế nầy:
1, Có lòng đam mê.
2, Có điều kiện sân vườn, sân thượng để nuôi chim đẻ. Có cái Aviary.
3, Có cặp chim bố mẹ chịu nhau. Tức là chúng nó phải yêu nhau cơ, không thì nó bạo lực gia đình ghê lắm. Hôm rồi mình sơ ý không theo dõi để trống cắn chết một em mái rồi.
4, Có các điều kiện cụ thể hơn như: giỏ để làm tổ, cỏ khô để làm tổ, thức ăn đầy đủ để chim yên tâm có thức ăn nuôi con....

hoasac

Tương lai chào mào sẽ tuyệt chủng nên có những nghệ sĩ đầy tâm huyết như dungqn mới mong loài chim này trước mắt được bảo tồn, sau đó là phát triển.
Up lên đầu cho các điểu sĩ học hỏi

dungqn

Thông báo tin mừng: sáng nay em mái vào tổ sớm, con trống rất bồn chồn có vẻ hăng hơn mọi hôm và mái đã đẻ được một trứng vào tổ rồi các bạn.

matna

hy vọng có chim bông, bảo tồn được giống quý ở nước ta

tnlk

Chúc mừng chú Dũng....hơn 1 năm nay cháu chuyển về QN sống nhưng chưa có cơ hội gặp chú, do công việc cũng nhiều quá. Hôm trước có lên Hùng Cường dợt chim 1 lần nhưng cũng không biết chú là ai cả. Cháu chơi trong hội chào mào Sông Vệ

nghethienan hue

đẹp quá ,mình cũng định làm một dự án như thế này ,chúc mừng bác chúc bác có những chú chim non đẹp!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Chúc mừng bạn đã có cặp chim đẹp. Nếu tiến độ như thế này chắc vài ngày nữa chim sẽ đẻ trứng.
Mình xin góp ý chút: Bạn nên bổ sung thêm cây xanh và che chắn lại thật kỹ khi đó cặp chim mới tự nhiên đẻ, ấp và hạn chế người qua lại nhòm ngó bạn nhé.
Nếu nó cảm thấy con nó ra đời không an toàn thì sẽ phá tổ ngay đó, thậm chí hút cả trứng nếu như đã đẻ nữa.
Chim của mình ấp hôm nay là được hơn 7 ngày rồi.
Cho chim ăn nhiều cào cào vào để có dinh dưỡng đảm bảo trứng không bị thiếu calci bạn nhé.

Thân ái!

dungqn

Chim mình có lẽ như bị trục trặc rồi, mấy hôm nay chim đẻ trứng non nên nó gắp bỏ ra ngoài hết 2 trứng, còn trong tổ 2 trứng. Sao thấy mái cứ hay bám lồng nhìn ra ngoài nên hàng ngày mình thả mái ra ngoài khoảng 2 tiếng buổi trưa. Con mái có vẻ mệt mỏi lắm. Bạn nào có kinh nghiệm hãy chỉ giáo thêm.

kcty

chào các bác e củng tập tành cho chòa mào sinh sản,
Nay nó đẻ được hai trứng và củng ấp đươc 4 ngày rồi, trong thời gian nay e nên chăn cặp chim bố mẹ như thế nào vậy các bác, lứa đầu tiên nên không có kinh nghiệm mong mấy bác chỉ bảo

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Chim mình có lẽ như bị trục trặc rồi, mấy hôm nay chim đẻ trứng non nên nó gắp bỏ ra ngoài hết 2 trứng, còn trong tổ 2 trứng. Sao thấy mái cứ hay bám lồng nhìn ra ngoài nên hàng ngày mình thả mái ra ngoài khoảng 2 tiếng buổi trưa. Con mái có vẻ mệt mỏi lắm. Bạn nào có kinh nghiệm hãy chỉ giáo thêm.
Có vẻ chim mái của bạn đang bị thiếu chất, cụ thể là Calci đó bạn. Thường chim thiếu Calci thì hay đẻ trứng non.
Do vậy bạn phải bổ sung calci cho nó bằng cách trộn thêm vào bột khi làm bột. Tốt nhất là bạn cho trứng vịt lộn vào làm bột.
Bột chim của mình thì với 1,5kg bột thành phẩm thì có 6 quả vịt lộn. Do vậy chim mái đẻ trứng rất tốt như chim trời.

Chúc bạn thành công!