Chào mào thả avi ?

bin_ballad

Em chào các bác. Có bác nào kinh nghiệm trong việc nuôi avi cho em hỏi là chim bổi đã ăn cám, mới chuyển về thả luôn vào avi có đc ko ạ? Em đang băn khoăn ko biết nên làm ntn nữa. Có mấy chú thôi nhưng em ko có đủ lồng để tách!

melumeli

Thả Avr thì chim nào cũng được. Nhưng với mục đích ghép đôi sinh sản thì hơi khó đạt kết quả mong đợi và rất lâu.
Trường hợp Avr của bạn diện tích thật lớn 4m x 5m x 5m cây xanh bên trong, đồng thời vị trí đặt Avr nằm trong khuôn viên gần gủi thiên nhiên, thông thoáng yên tĩnh ít người qua lại. Thì chim bổi mới nhanh sinh sản được.

ducthitran

Mình từng nge các bậc tiền bối nói rằng chim thả avi nhanh thuần hoen nuôi trong lồng. Không biết có đúng không nhờ các pro vào cho ý kiến tiếp. Thân

truongks

theo em bác lên xác định thả vào avi để sinh sản hay để chơi thôi. nếu để sinh sản thì bác nên xem lại diện tích lồng, khung cảnh trong đó thế nào, khoảng sáng , tối, kín hở,..... đủ điều kiện thì 1 trống 1 mái thả vào. thành công= 50% may mắn + 50 điều kiện. Nếu bác nuôi chơi thì chỉ cần ăn cám là bác cho vào avi được rồi. trong avi bố trí cầu bằng nhưng cây khô, nhiều canh, trang điểm thêm 1 it cây xanh cho có phong cảnh là ok rồi. cho trong avi mà người vẫn qua lại thì chim nhanh thuần lắm. có đôi lời cùng bác.
Thân truongks

bin_ballad

em thả khoảng 10 con mộc thôi ạ. Cũng có ước mong sẽ ép cặp sinh sản nhưng chưa có kinh nghiệm nên trước mắt thả nuôi mộc. Avi của em trên gác 2 cửa sổ thoáng, rộng 2mx2m, hướng đông nên ánh sáng chiếu khá sáng. diện tích 4m x 6m x 3m (cao)

bin_ballad

DropBox
đây là hình ảnh tổng thể avi của em ạ
DropBox
hình một trong 4 chú chim mộc mới thả ạ

[URL=http://uphinh.ssc.vn/view.php?filename=827527744_543086602374886.jpg]

[/URL]

Sửa lần cuối:

xuanhuy008

kinh! bác đầu tư khiếp quá. dành nguyên 1 phòng cho tụi nó luôn! nhưng e nghĩ avar của bác như vậy liệu có khó vệ sinh không bác?

cmtegiac

avi này rộng quá, nuôi đẻ là ổn đấy bạn, nền nhà nên trải cát để dễ vệ sinh chứ để nguyên cái nền đá thế kia chừng vài tháng là dọn mệt

minhgas

Chào mào cùi bắp
DropBox
đây là hình ảnh tổng thể avi của em ạ
DropBox
hình một trong 4 chú chim mộc mới thả ạ

Mới nhìn em cứ tưởng khách sạn 5 sao dành cho chào mào :D Như thế là ổn đó bác tuy nhiên bác nên thay 1 tấm tôn trắng hoặc kính để lấy ánh sáng tự nhiên như thế sẽ tốt hơn cho chim.

truongks

avi bác làm như vậy là ok lắm rồi. em xin góp ý với bác thêm. trên mái tôn đó bác xem chỗ nào có ánh nắng chiếu vào nhìu nhất bác nên thay bằng tấm lợp thông minh mài trắng để lấy ánh sáng. dưới nền bác nên đổ cát, sỏi để phân chim nhanh khô và dễ vệ sinh hơn.
than truongks