Chào mào thay lông quá lâu nhưng vẫn chưa xong!

hoa nguyen

Chào toàn thể ace diễn đàn!
Mong mọi người giúp đỡ vấn đề này. Tình hình là mình có 1 em bổi nuôi được 8 tháng rồi, em nó thay lông toàn bộ, rụng hết lông luôn nhưng thay rất lâu. Em nó thay lông 4 tháng, lông lá đã mọc lại hoàn thiện và đầy đủ. Nhưng hiện tại do công việc nên mình cũng hay trùm kín em nó, và lại thấy lông đuôi, cánh và lông mình rụng thêm nữa. Chế độ ăn uống và tắm nắng vẫn đều và ok. Không hiểu sao em nó vẫn cứ rụng lông hoài. Xin mọi người cho xin ý kiến, cảm ơn mọi người!

TuToTo

chào bác : cách bác nuôi có vấn đề rồi đấy , theo mình .nuoi chim ai cũng có thể nuôi tốt . nhưng chăm chim thì rất khó , mình có quen 1 người nuôi 1 con chào mào má trắng . hơn 2 năm vẫn là má trắng đấy ( SIÊU KHÔNG ) theo mình khi chim đã thay được 70 % lông thì không nên trùm áo lồng nữa, chỉ trùm vào buổi tối khi cho đi ngủ thôi . chim cháo mào của bạn đang bị như thế . trong từ điển chim chào mào gọi là Bị 2 Lai rồi đấy bác ( nghĩa là cứ rụng lông khi chủ chưa cho phép ...... he he he và cứ rụng quanh năm ) chia buồn với bác chúc bác có time rảnh nhiều hơn để thỏa chí chăm sóc em nó nhé .

daibangxanhvg

haha, kiểu này là nó thay lông tiếp chứ có gì đâu?
bạn không biết là mình vừa ép cho con chym thay lông lần 2 ah, bình thường con tờ rym khỏe mạnh muốn nó thay lông thì cứ áp dụng cách của bạn nó sẽ thay lông ngay thôi trong vòng 2 tuần.
nói tóm lại, do bịt kín áo lồng và chắc là do nó xây hòn non bộ cao quá nên nó ngứa ngáy và cộng thêm hít nhiều khí phân dơ bẩn nên nó thay.
=> lỡ rồi nên cho nó thay luôn cho xong, mua trứng kiến thúc cho nó mập mập lên tí cho nó có lực (cứ tưởng tượng đàn bà vừa mới đẻ xong 1 đứa đang cho bú mà lại dính bầu nữa là sẽ hiểu liền ah), cho ăn hàng ngày luôn cũng được, kết hợp đu đủ và các loại trái cây mát, tắm táp cho nó đầy đủ và nhớ rửa Dạ hương cho em nó (cá này pha với nước tắm cho em nó sạch sẽ thoáng mát ngừa các loại nấm hại),... khi nó thay lông xong thì phơi nắng vài bữa là ốm lại ngay thôi. lúc đó bắt đầu chế độ chăm chim thi là ô kê.