Chào mào thi đấu hay rỉa lông,

• Người khởi tạo B@B
  • Ngày bắt đầu

B@B

Thân chào các AE org,

Các bạn rành về việc trị bệnh, chữa tật của chào mào có ai bị trường hợp như chú chim của thì bày cho cách trị.
Quả là mình có 1 chú chim Huế rất hay đi trường chơi tốt độ bên cao, chim căng lữa chét chít đều. mà có mổi tật là cứ thi đấu 1 hồi lại rỉa lông một vài cái rồi lại đấu tiếp mặc dù tắm táp phơi nắng rất đều...
Có cao nhân nào trị giúp chân thành cám ơn,
Thân,

luumanhden

bạn cho tắm nước muối vài lần thử sao. theo ý kiến cá nhân của mình.
thân chào bạn!

hoangjtam

bạn xem chim có bị rận mạt gì không chơi căng lên nóng người bị nó cắn phải xỉa lông gãi ngứa thôi đa số bị trường hợp này mà không biết vì sao.

N

namkiet

Guest
Thân chào các AE org,

Các bạn rành về việc trị bệnh, chữa tật của chào mào có ai bị trường hợp như chú chim của thì bày cho cách trị.
Quả là mình có 1 chú chim Huế rất hay đi trường chơi tốt độ bên cao, chim căng lữa chét chít đều. mà có mổi tật là cứ thi đấu 1 hồi lại rỉa lông một vài cái rồi lại đấu tiếp mặc dù tắm táp phơi nắng rất đều...
Có cao nhân nào trị giúp chân thành cám ơn,
Thân,
bạn lấy lá cây bàng, lá tươi cho vào nồi nấu chín lá, xong để nguội rồi cho chim tắm nhé, bạn thử xem có hết không?
Thân

B@B

bạn lấy lá cây bàng, lá tươi cho vào nồi nấu chín lá, xong để nguội rồi cho chim tắm nhé, bạn thử xem có hết không?
Thân
Để mình thử xem sao. nhưng bạn cho mình hỏi lá tươi như thế nào vậy?
Còn lá bàng thì mình biết rồi.
Thks!

N

namkiet

Guest
Để mình thử xem sao. nhưng bạn cho mình hỏi lá tươi như thế nào vậy?
Còn lá bàng thì mình biết rồi.
Thks!
Lá còn ở trên cây chưa rụng xuống đất ấy.
Thân

chimhue

có thể chú chim này có vấn đề về lông rồi , bác chủ cho tắm nước muối hoặc dầu dừa pha nước cho tắm xem

linhu

Lá bàng sử dụng chống viêm, theo sách Các vị thuốc của GS Đỗ Tất Lợi: dùng lá bàng tươi, đọt bàng nấu nước ngâm vết thương mưng mủ ở chân, tay ... rất mau khỏi.
Đ/v dân nuôi cá rồng nước họ thường ngâm cá sau khi vận chuyển, đổi bể, thay nguồn nước ... để chống sốc, chống viêm nhiễm da bằng cách cắt lá bàng khô cho vào túi vải và thả vào bể cá. Mình đã sử dụng 1 lần cho khoảng 2 lá to với bể 1m3 nước.
Xét về mặt hóa học thì trong lá bàng có chứa acid tannic, do đó khi ngâm nhiều lá bàng quá pH của nước sẽ giảm nhanh. Lá bàng ngâm khoảng 2 ngày thì các chất này chiết ra hầu như hoàn toàn, do đó có thể tạo dung dịch mẹ và pha loãng mỗi lần dùng.

Chim ngứa lông có thể do viêm chân lông, viêm da do rận mạt ... cho tắm nước lá bàng oke.

Lá bàng tươi còn nhựa ko biết có mạnh quá đối với da chào mào ko ?!

N

namkiet

Guest
Lá bàng sử dụng chống viêm, theo sách Các vị thuốc của GS Đỗ Tất Lợi: dùng lá bàng tươi, đọt bàng nấu nước ngâm vết thương mưng mủ ở chân, tay ... rất mau khỏi.
Đ/v dân nuôi cá rồng nước họ thường ngâm cá sau khi vận chuyển, đổi bể, thay nguồn nước ... để chống sốc, chống viêm nhiễm da bằng cách cắt lá bàng khô cho vào túi vải và thả vào bể cá. Mình đã sử dụng 1 lần cho khoảng 2 lá to với bể 1m3 nước.
Xét về mặt hóa học thì trong lá bàng có chứa acid tannic, do đó khi ngâm nhiều lá bàng quá pH của nước sẽ giảm nhanh. Lá bàng ngâm khoảng 2 ngày thì các chất này chiết ra hầu như hoàn toàn, do đó có thể tạo dung dịch mẹ và pha loãng mỗi lần dùng.

Chim ngứa lông có thể do viêm chân lông, viêm da do rận mạt ... cho tắm nước lá bàng oke.

Cám ơn anh Nghĩa đã chia sẻ công dụng của lá bàng, theo em được biết và đã áp dụng thì không sao cả, cho chim tắm vài lần là ok, hết tình trạng ngứa ngáy khi đấu.
Thân

Bav4ever

Vậy mỗi lần tắm thì đun bao nhiêu lá vậy bạn. Hay lấy nhiều về đun rồi tắm hòa vào nc tắm nếu vậy thì số lượng là bao nhiêu vậy bạn. Bạn có thể chia sẻ nốt phần công thức dc ko?
Thanks bạn nhiều

Mickeycm.batoqn

Đơn giản là bạn dùng nc Súc miệng litterin hay dung dịch vệ sinh phụ nử pha vào khoảng nửa ly uống trÀ loại nhỏ để chim tẮm vài lần sẻ hết.thứ 2 bạn nên phơi nắng dày lên một tí

B@B

Đúng mấy bác này quá tâm huyết, rất là khoa học.
Thân

B@B

Cám ơn anh Nghĩa đã chia sẻ công dụng của lá bàng, theo em được biết và đã áp dụng thì không sao cả, cho chim tắm vài lần là ok, hết tình trạng ngứa ngáy khi đấu.
Thân
Rất là cám ơn bác qua 2 ngày tắm lá bàng của bác con chim của mình đã khỏi hẳn:)
Thks kiu,

duonghn

Rất là cám ơn bác qua 2 ngày tắm lá bàng của bác con chim của mình đã khỏi hẳn:)
Thks kiu,

Bác hãy chia sẻ mỗi lần bác tắm đun mấy lá và lấy luôn nước đó cho tắm hay phải pha thêm nước . Thân chào ! duonghn .

B@B

Bác hãy chia sẻ mỗi lần bác tắm đun mấy lá và lấy luôn nước đó cho tắm hay phải pha thêm nước . Thân chào ! duonghn .
Cứ theo như ông namkiet nói hái lấy lá non.
Mình lấy 3 lá non cho vào 1 lít nước đun sôi để nguội. 3h chiều mình cho tắm xong phơi khô lông, sau đó trùm áo lồng. qua 3 lân làm chim đở hẳn...

linhu

Cắt 3 lá ngâm nước sôi đến khi nước nguội mang pha thành 1 lít cho bổi
1 năm lồng đã lên 1 lớp bốt xem có rớt ra ko. Chiều nay mới cho tắm lần 1.
AE có ai đã thử lột bốt bằng cách này chưa?

N

namkiet

Guest
Cắt 3 lá ngâm nước sôi đến khi nước nguội mang pha thành 1 lít cho bổi
1 năm lồng đã lên 1 lớp bốt xem có rớt ra ko. Chiều nay mới cho tắm lần 1.
AE có ai đã thử lột bốt bằng cách này chưa?
Anh Nghĩa ah, nếu lột bốt thì là lá bàng vàng (đã rụng đó), cũng nấu lên cho tắm nhiều lần bốt sẽ rớt dưới máng nước.
Thân

unlockgsmvn

cám ơn các bác đã chia sẽ. chim em cũng bị vậy, em áp dụng thử xem thế nào ^^