Chán nản

impala

Chim Thầy
Cách nhìn nhận của mình khác với bạn này.Thời gian nó quý giá lắm bạn à, Theo mình bạn nên bắt những chú bổi càng đẹp giọng hay, càng tố chất càng tốt. nếu bạn không xác định dc thế nào là những chú chim như vậy, thì bạn nhờ những người hiểu biết xác định giúp.( tiền bạc thì theo giá trị của chú chim mình muốn mua). sau này bạn đở ân hận......................

Dạ... Thật tình thì em ko dám khoe khoang... tình hình chung của 3 con ở nhà... 1 con gãy chân mới về nhà dc 1 tuần... 1 con mua hàng xóm dc 2-3 tuần... 1 con trước share cho 1 anh nhưng giờ có duyên em nó về lại... Thực ra 3 con này nghe thì chắc ae chê... Nhưng mỗi con mỗi vẻ...

Con gãy 1 chân thì chiều 3h hôm đó e ra mua đồ tiệm chim... thấy mấy chú đang bắt 1 con bổi bỏ vào lồng ngắm rồi bình luận... bình tới bình lui ai cũng bảo ko bằng con què giò... ham vui e nán lại thì nghĩ quái lạ... con què giò là con nào mà sao ai cũng nói... thế là lê bước ra lồng bổi... thì trong 6 lồng tập thể tự dưng đập ngay vào mắt 1 chú chim đẹp như tranh... trong 6 lồng thì chỉ duy nhất mình nó luôn dựng mào nhảy cầu mặc dù 1 chân gãy... ko suy nghĩ nhiều... bổi thường thì 250k... què chân 100k mua ngay ko than vãn 1 lời... mấy chú kia đang mua chim mà tròn mắt... về nhà ngày hôm sau tỉnh chim... kêu lại với chim nhà... và hôm qua kè thử chim thì ra bọng và chơi cao cánh... gãy 1 chân nên đứng nghiêng người và cánh bên chân gãy dơ lên rất cao...

1 con thì trước cũng mua bổi tiệm... về nhà thả vào avi thì chơi với con bổi trong avi... 2 ngày sau con trong avi sợ nó... rồi có ông anh đem con má trắng chắc cũng 2-3 mùa kè thử... con này sổ cho 1 chàng dài bọng thì con kia tung lồng chạy... con bổi trong avi nhìn lại mặt nó ko dám ngó... nhưng nó hơi bu nóc và lúc đó chim nhiều nên chuyển cho 1 anh cách đây 6-7 tháng... giờ lông mới vừa xong... và như duyên số đưa đẩy nên nó lại về lại nhà em...

1 con nữa thì nghe giọng nó sổ của ông hàng xóm cả 1-2 tháng... nghe giọng mà thích nhưng ko dám qua hỏi... 1 hôm qua hỏi thì ổng chơi chim giọng ép lên nên con này giọng rừng ổng chê giọng... nhưng chắc thấy mình thích nên ổng cũng chém 800k... hơi cao cho 1 chú bổi còn nhảy tung lồng... nên e trả 700k và ổng ok... về thì chưa tỉnh chim nên nhảy như con điên... 2 tuần sau tỉnh chim... kéo giọng khá... lúc căng xíu thì ra giọng đôi được khoảng 10-12 âm...

Thực tình thì e cũng ko muốn nói chim nhà như thế nào... nhưng sợ ae mới chơi hiểu lầm gây hoang mang... ban đầu e chỉ tính kích lửa lại cho chủ top nhưng thôi nói luôn để ae rõ... mình cần 1 con chim mình thích... và nó có tố chất nữa nhé :)

Thân, Impala!

mauchien88

nếu bạn mua 1 con chim của người khác .vd cạnh nhà mình liệu về nhà nó có hay không hay xếch đi chơi rồi người ta lại bảo của thằng đấy thằng nọ chim của nó ra gì còn chán hơn bác ah .ròi lại con đấy thì chơi j` mua 1 triệu phí tiền .bác cứ tự lực cánh sinh là hay nhất .nuôi được 1 em mộc mà thành người sướng lắm bác ạ . như ở ngoài bắc thì 1 triệu em mua được hơn chục con mộc phú thọ thì tha hồ gột lấy chim chơi .

chipxinh

Haha cùng cảnh ngộ đây.Mình cũng mới nuôi chim lại từ tháng 10/2012.mình thì cũng giống y như bạn hiện giờ mình cũng đang có 1 em CM bổi gốc daklak bẩy lưới nuôi hơn 15 ngày nhưng củng đả sổ bọng kè chim thì củng có thái độ và 1 em ccl đuôi chỉ 21.8cm lửa thì cũng hót lai rai cũng hơn 15 ngày.Từ ngày nuôi lại tới giờ mình củng mua,bán rất nhiều Cm và CCl nhưng không con nào ra con nào nên cũng chán.Nhưng bây giờ thì đở rồi vì có 2 em hót hót nghe cũng đở buồn.Nhưng ở đời có buồn có vui bạn kiên nhẫn tý nửa sẽ gặp may mắn và cơ duyên sẽ đến với bạn 1 ngày không xa.

danvip332

Dạ... Thật tình thì em ko dám khoe khoang... tình hình chung của 3 con ở nhà... 1 con gãy chân mới về nhà dc 1 tuần... 1 con mua hàng xóm dc 2-3 tuần... 1 con trước share cho 1 anh nhưng giờ có duyên em nó về lại... Thực ra 3 con này nghe thì chắc ae chê... Nhưng mỗi con mỗi vẻ...

Con gãy 1 chân thì chiều 3h hôm đó e ra mua đồ tiệm chim... thấy mấy chú đang bắt 1 con bổi bỏ vào lồng ngắm rồi bình luận... bình tới bình lui ai cũng bảo ko bằng con què giò... ham vui e nán lại thì nghĩ quái lạ... con què giò là con nào mà sao ai cũng nói... thế là lê bước ra lồng bổi... thì trong 6 lồng tập thể tự dưng đập ngay vào mắt 1 chú chim đẹp như tranh... trong 6 lồng thì chỉ duy nhất mình nó luôn dựng mào nhảy cầu mặc dù 1 chân gãy... ko suy nghĩ nhiều... bổi thường thì 250k... què chân 100k mua ngay ko than vãn 1 lời... mấy chú kia đang mua chim mà tròn mắt... về nhà ngày hôm sau tỉnh chim... kêu lại với chim nhà... và hôm qua kè thử chim thì ra bọng và chơi cao cánh... gãy 1 chân nên đứng nghiêng người và cánh bên chân gãy dơ lên rất cao...

1 con thì trước cũng mua bổi tiệm... về nhà thả vào avi thì chơi với con bổi trong avi... 2 ngày sau con trong avi sợ nó... rồi có ông anh đem con má trắng chắc cũng 2-3 mùa kè thử... con này sổ cho 1 chàng dài bọng thì con kia tung lồng chạy... con bổi trong avi nhìn lại mặt nó ko dám ngó... nhưng nó hơi bu nóc và lúc đó chim nhiều nên chuyển cho 1 anh cách đây 6-7 tháng... giờ lông mới vừa xong... và như duyên số đưa đẩy nên nó lại về lại nhà em...

1 con nữa thì nghe giọng nó sổ của ông hàng xóm cả 1-2 tháng... nghe giọng mà thích nhưng ko dám qua hỏi... 1 hôm qua hỏi thì ổng chơi chim giọng ép lên nên con này giọng rừng ổng chê giọng... nhưng chắc thấy mình thích nên ổng cũng chém 800k... hơi cao cho 1 chú bổi còn nhảy tung lồng... nên e trả 700k và ổng ok... về thì chưa tỉnh chim nên nhảy như con điên... 2 tuần sau tỉnh chim... kéo giọng khá... lúc căng xíu thì ra giọng đôi được khoảng 10-12 âm...

Thực tình thì e cũng ko muốn nói chim nhà như thế nào... nhưng sợ ae mới chơi hiểu lầm gây hoang mang... ban đầu e chỉ tính kích lửa lại cho chủ top nhưng thôi nói luôn để ae rõ... mình cần 1 con chim mình thích... và nó có tố chất nữa nhé :)

Thân, Impala!

lại sắp xuất hiện truyền nhân của thiết mộc chân rồi đây :cool:

chipxinh

Hihi bác impala là đam mê còn chủ tóp là sở thích giống mình nhưng rồi từ sở thích sẽ chuyển qua đam mê lúc đó sẽ không buồn và chán nữa đâu.Hihi

danvip332

di lanh quanh nhin các chú chim trên mạng cung ước ao có 1 chú để chơi..e mới nuôi chim nên k biết mua chim tùm lum 200k có 300k có 700k
nuôi cũng gần 1n trời mà chả con nào ra hồn cả
bác nào có chim hay mà có y chuyển nhượng lại k? e la sinh viên nên cũng chỉ tầm 1trieu đổ lại bác nào có liên lạc vs e nha. tk!

SV không lo học mà mê chim cò ah, coi chừng nợ môn giờ. hi chọc tí cho vui nhể. ;)
Chăm bổi thì có cảm giác chinh phục thử thách thôi. mà thử thách quá cũng nản nhỉ :D
Thôi mua 1 chú chim đã thuần chơi được, để sáng sáng sách em nó ra phơi nắng, làm ly cafe rồi thưởng thức nhỉ :cool:
Trên forum cũng có nhiều ae tuyển chim đó, bạn có thể nhờ họ tuyển cho 1 chú chơi được. mà với số t như bạn nói chắc khó có em nào chơi được lắm.:p

taptenhnuoichim

2 con bổi nhà e hôm nay chịu lên tiếng rồi bác ơi! vui quá! chỉ dám nhìn cách 4m lại gần thì tung lồng nữa!:p

chaomao_pr

Cố lên chủ top, nuôi bổi kiếm kinh nghiệm, mình cũng giống như bạn từng bỏ ra ko ít tiền đễ mua chim nhưng cũng ko đâu vào đâu. Và hiện taị con chim mình có cảm tình nhất lại là 1 con bổi mới mua được 1 tháng. Hôm đó buồn tình đi lang thang qua tiệm chim vũ loan thấy có ghi: hôm nay có bổi về. Thế là quẹo vô. Lúc chị loan bắt chim nhốt riêng thì có 1 em bị sẩy ra bay lòng vòng, nhìn từ xa thấy tàm tạm nên kêu chị bắt con đó cho em. Mang về thả vào lồng, vừa nghe chim nhà hót là em nó chơi lun. Rồi sáng mai có 1 con chim ỏ đâu bay về và em chim bổi ché 3,4 tiếng. Ôi mừng ko thể tả. Bởi vậy chủ top cứ cố gắng nhé rồi sẽ đến ngày bạn hái trái ngọt thôi. Hi hi

Hachaomao97

Thân chào bạn!

Không hiểu sao khi đọc được tâm trạng của bạn... thì bầu tâm sự của mình cũng như muốn tuôn ra... nên đành mạo muội tâm sự với bạn vài điều cho bạn bớt chán nản nhé :)

Mình bắt đầu nuôi chim lại từ khoảng tháng 2/2012, từ đó tới nay số tiền mình bỏ ra vì "thú vui tao nhã" này chắc gom lại bây giờ cũng mua dc 1 con chim có giải kha khá... Nhưng bạn biết không... 3 con chim bây giờ mình cầm chắc chỉ 1tr ko hơn ko kém... Chơi hơn 1 năm chắc ai cũng nghĩ mình đang cầm chim hay nhưng 3 chú chim này là 3 chú chim bổi mà chưa đủ 1 mùa lồng... thấy mình còn nhảy muốn téc đầu bể mỏ... hoảng quá thì ngoái lộn lung tung... trong đó có 1 con gãy chân nữa chứ... Nghĩ buốn cười không bạn? Nếu nói về tiền thì 1 đống tiền bỏ ra giờ cầm 3 con chim gọi là bổi cùi và chắc cho người ta cũng chưa chắc lấy...

Nhưng bạn ơi, chúng ta chơi chim để làm gì bạn à :) mình cầm 3 con chim cùi đó thiệt... nhưng mỗi con lại có 1 cảm nhận thật khác... sau bao ngày tháng loay hoay tìm chim từ Miền Trung thân yêu thì giờ mình lại cầm 2 con bổi ngoài tiệm và 1 con bổi mua của hàng xóm sát bên!?

Kể ko biết bạn tin không chứ giờ có 1 chú chơi hay hay khá khá nói đổi 1 trong 3 con chắc mình cũng xin không đổi... ko phải vì chim mình hay đâu... nhưng vì mình đã xác định lại cách chơi chim của mình... nếu giờ bạn muốn mua chim 1tr, thì sau này sẽ muốn con 2tr, 4tr, 7tr v.v... thôi thì cầm con chim mình yêu đi... vì nuôi chim để mình học được những bài học mà không ai chỉ cho bạn ah...

Số tiền mình bỏ ra chơi chim, mình học những điều này... Mình xin share cho bạn và hy vọng bạn ko bỏ ra 1 đống tiền như mình để rồi hối tiếc, để gia đình phải buốn nhé:

- Không được từ bỏ... bởi thế nên mình nuôi lại 3 con bổi nhảy như con điên :cool:
- Không nên quá tin tưởng ai... Vì mình ko biết người ta có thật lòng với mình ko... mình thật lòng với người ta nhưng người ta chỉ thật với túi tiền của mình thôi :)
- Không nên coi thường chú chim của mình... dù gì nó cũng là bạn mình mà
- Không nên đánh giá 1 con người hay 1 con chim chỉ qua lời nói hay clip, hình ảnh :D
- Đừng chạy theo những gì người ta đang làm... vì có thể người ta còn ko biết người ta đang làm gì :rolleyes:
- Đừng chơi chim vì cái danh cái tiếng bạn nhé :cool:

Thôi thì giờ bạn cứ coi như bạn đã bỏ 1 đống tiền như mình... và mình đã share cho bạn những trải nghiệm này... thì coi như chúng ta xuất phát cùng 1 nơi nhé... hy vọng 1 ngày nào đó 3 con bổi cùi của mình dc so tài với mấy con của bạn

Thân mến, Impala!
rất thực tế và rất tâm dắc(mình muốn làm quen với bạn,inbo mình nhé)

culi8111

Có dịp giao lưu cafe mình nhượng lại cho mấy em từ 1 mùa tới 3 mùa cho nek. nhận lại tiền nuôi cám thui... kết nối đam mê cùng ae ORG

chipxinh

Có dịp giao lưu cafe mình nhượng lại cho mấy em từ 1 mùa tới 3 mùa cho nek. nhận lại tiền nuôi cám thui... kết nối đam mê cùng ae ORG
Bác này được nè giao lưu với e 1 con thôi bác chim 1 mùa tướng nhìn được tý là ok nhưng đừng có chim bắc em không thích hii.Vì em đang còn dư 1 cái lổng 68 thôi.được bác cho e sdt vào inbox e alo bác

lamda_nguyen

Mới nuôi, thấy người ta có chim chơi mình không có nản là đúng rồi. Nhưng bạn ơi, cái nào cũng có cái hay của nó. Nếu bạn nuôi được từ con bổi lên thuộc thì chắc chắn bạn sẽ rút ra nhiều kinh nghiệm hay ít ra bạn cũng hiểu được tính nết con chim mình hơn. Lúc đó sẽ dễ chơi hơn bạn. Còn nếu bạn bỏ số tiền lớn ra mua một em thuộc về nuôi, thời gian đổi chủ nó tụt lửa thì bạn lại càng nản hơn, tiếc tiền nữa. Nên bạn cứ cân nhắc mà lựa chọn bạn nhé.
Còn về phương pháp thuần bổi nhanh thì bổi cũng cần học bạn nhé, bạn nên kiếm một em thuộc chơi được được về làm đầu tàu để dìu các em bổi lên (cái này quan trọng á bạn) hoặc bạn gửi bổi hẳn ngoài cội luôn, nhờ chủ cội cứ hễ khi người ta dợt chim thì mang em nó ra treo ở bìa. Cứ thế theo thời gian em nó sẽ thuần hơn mà mình cũng đỡ nản hơn. Khi nào em nó có dấu hiệu rớt lông rồi thì hãy mang về nuôi lông. Nuôi thật kỹ lưỡng, dinh dưỡng đầy đủ, trái cây, cào cào ngày nào cũng có, đều độ, xong lông em nó sẽ thể hiện thôi. Trong thời gian nuôi lông thì để em nó ở nơi yên tĩnh bạn nhé, tuyệt đối không cho dợt.
Chúc bạn sẽ huấn luyên được 2 em bổi thành chiến binh.
Vài kinh nghiệm chia sẻ, nếu có sai sót gì thì xin các tiền bối lượng thứ nhá.
Thân Lamda_Nguyen.

chaomaolh_brvt

ở sg à,có thời gian thì xuống long hải,mình để lại cho con má trắng gần xong lông.còn lông đầu nữa thôi,ra gần hết rồi,lúng phúng à,chim chơi ok,dạng người,để giá hưu nghị cho bạn,giá vốn nhé,mình cũng mua lại về nuôi đó,ok thì pm

binhkylove

cứ nuôi đi từ từ mấy em nó lên , bác mua 2-300k thì hơi khó à :D , mình ở q9 có gì giao lưu

tinbmt1975

Đã chơi chim bổi phải kiên nhẫn bạn à, mình lúc mới bắt đầu cho tới giờ cũng hơn chục con, nhưng cuối cùng cũng được vài con thôi, có khi mua về chăm sóc 1 thời gian phát hiện ra em mái lại phòng sinh. Nói chung thuần em buổi phải đặt chử "Nhẫn" lên đầu.