chăm chào mào lúc sáng trước khi thi

minhhuyjmmy

xin chào a e diễn đàn, e mới tập chơi chào mào hơn 1 năm nay, cũng tham gia nhiều cuộc thi tại địa phương nhưng toàn bị rớt vòng 7,8 do nhiêu nguyên nhân: tắm cóng, ăn, nhảy xuống bố ăn... nuôi chào mào thật khó các bác ah. hỏi nhiều nghệ nhân có giải cao thì a e bày 1 tí còn giữ lại chút ko chỉ hết, được thằng bạn thân nó bày như sau: chủ nhật thi, thứ bảy tắm phơi nắng trưa 12h-14h cho ngủ luôn, sáng chủ nhật dọn sạch bố lồng rút trái cây ra cho cám xịn (đấu vào) ăn 6h30-8h, 8h30 mang đi thi rút cám ra, cho trái cây (cam, thanh long,bom...nhưng ko cho chuối sợ dai mất time...) rồi thi... em trình bày hơi dài, a e nào rành chăm sóc chim trước giờ thi, chia sẽ thêm kinh nghiệm được ko ah. em cảm ơn diễn đàn

MrKhoaMars

Bạn của bạn bày cho bạn thật là bá đạo quá. Thường cái này AE ít khi nào chỉ.

longxp

Cảm ơn minhhuyjmmy đã lập ra thớt này để anh em chia sẻ kinh nghiệm và học hỏi. Thực tế thì mỗi nghệ nhân có bí quyết riêng và ít khi chia sẻ.

A Sìn

xin chào a e diễn đàn, e mới tập chơi chào mào hơn 1 năm nay, cũng tham gia nhiều cuộc thi tại địa phương nhưng toàn bị rớt vòng 7,8 do nhiêu nguyên nhân: tắm cóng, ăn, nhảy xuống bố ăn... nuôi chào mào thật khó các bác ah. hỏi nhiều nghệ nhân có giải cao thì a e bày 1 tí còn giữ lại chút ko chỉ hết, được thằng bạn thân nó bày như sau: chủ nhật thi, thứ bảy tắm phơi nắng trưa 12h-14h cho ngủ luôn, sáng chủ nhật dọn sạch bố lồng rút trái cây ra cho cám xịn (đấu vào) ăn 6h30-8h, 8h30 mang đi thi rút cám ra, cho trái cây (cam, thanh long,bom...nhưng ko cho chuối sợ dai mất time...) rồi thi... em trình bày hơi dài, a e nào rành chăm sóc chim trước giờ thi, chia sẽ thêm kinh nghiệm được ko ah. em cảm ơn diễn đàn

Đó chính là toàn cọp, 50-100tr hahaha.

P/s: chim bạn đi thi tắm cóng là fail rồi, dù ko chơi, bỏ nước chứ tình trạng tắm cóng, phơi nắng bắt buộc là ko được.

rungxanh777

Mình thì buổi sáng hôm đi thi, vẫn móc chim ra phơi nắng bình thường như mọi ngày, không thay trái cây mới, không cào cào (quan trọng là đừng cho nó thấy mặt em nào là ok). Tới giờ thi thì sách chim đi thôi

Mình cũng ít đi thi và cũng may mắn là chim của mình chưa có e nào xỉa lông, tắm cóng, phơi nắng trong 3 vòng đầu.

Quan điểm của mình là cứ để cho mọi thứ diễn ra tự nhiên, ít nhất về mặt tinh thần, thói quen ăn uống, sinh hoạt hàng ngày nếu con chim đã quen thì nó sẽ thấy thoải mái trước khi vào cuộc thi.....đầy áp lực và hao tổn sức lực

Phong cách đấu, nước chơi, độ lỳ lợm của chú chim trong cuộc thi theo mình nghĩ nó phụ thuộc vào tố chất và bản lĩnh của chú chim đó. Còn độ bền trong thi đấu do thể lực và sự sung mãn (lửa) quiết định, để đạt được cần phải có một quá trình và thời điểm thích hợp.

Vài lời chia sẻ cùng bạn. Thân

minhhuyjmmy

Mình thì buổi sáng hôm đi thi, vẫn móc chim ra phơi nắng bình thường như mọi ngày, không thay trái cây mới, không cào cào (quan trọng là đừng cho nó thấy mặt em nào là ok). Tới giờ thi thì sách chim đi thôi

Mình cũng ít đi thi và cũng may mắn là chim của mình chưa có e nào xỉa lông, tắm cóng, phơi nắng trong 3 vòng đầu.

Quan điểm của mình là cứ để cho mọi thứ diễn ra tự nhiên, ít nhất về mặt tinh thần, thói quen ăn uống, sinh hoạt hàng ngày nếu con chim đã quen thì nó sẽ thấy thoải mái trước khi vào cuộc thi.....đầy áp lực và hao tổn sức lực

Phong cách đấu, nước chơi, độ lỳ lợm của chú chim trong cuộc thi theo mình nghĩ nó phụ thuộc vào tố chất và bản lĩnh của chú chim đó. Còn độ bền trong thi đấu do thể lực và sự sung mãn (lửa) quiết định, để đạt được cần phải có một quá trình và thời điểm thích hợp.

Vài lời chia sẻ cùng bạn. Thân
cảm ơn bạn đã chia sẻ

neo

về khoản đi thi thì có nhiều chuyện để nói lắm nhưng riêng Neo thì kg có gì cầu kỳ mất thời gian gì hết . 1 tuần trước khi thi , sáng phơi nắng sớm 6h15 - 7h45 đem vào đi làm trưa về mở ra cho hót chút cho thoáng , nguyên tuần như vậy con tắm thì các trưa 3,5,7 tắm xong phơi nắng 1 tiếng trùm nữa lồng ,
cào cào ngày 3-4 con ăn đều , cám ăn bình thường , trái cây thay đổi mỗi ngày
- sáng sơm đi thi phơi 30 phút theo thói quen và lên đường , nếu thi xa thì kg phơi đi từ sáng sơm luôn
( Neo đang áp dụng cho chim nhà để chúa nhật đi thi Song Huy )

- còn vần đề chim ăn thì con nào cũng phải ăn , tuyệt đối đi thi kg bỏ cào cào vì khi bỏ vào chim ăn sẽ măm nhỏ mới nuốt dẫn đến bỏ nước đấu
- còn vần đề tắm cóng thì thay cóng nước nhỏ hay cóng ngoài sẽ hạn chế hơn
- có những con chim trước ngày thi chủ cai trái cây khi ra dàn thấy lông bên có trái cây thèm quá cứ áp lồng bên cạnh đòi ăn trái cây , hay tha cào cào xuống đáy lồng hay đứng măm cào cào nhìn chán lắm

P/S kg biết Neo có làm gì sai hay kg , sao mà chim chưa bao giờ nhất các giải lớn