Chơi là để trải nghiệm với cả Tâm và Tầm...

thaphuongkhach

Administrator
Chào cả nhà!

Lâu rồi chẳng hứng thú viết bài, hôm qua vô tình đọc topic rất nóng của thành viên Namkiet, hứng thú chia sẻ cùng anh em những trải nghiệm, cung bậc khác nhau trong thú chơi cũng giống như cái Tâm và Tầm nếu 1 người cố tình đặt nó sai chổ, thật nguy hiểm và khôn lường!

Để minh chứng cho niềm tin và vụ lợi, để minh chứng cho cái thật và giả ... mình xin gửi đến anh em 1 số clip về 1 con chim mà chính tay mình chăm lên.

Đây là 1 con má trắng Đèo Hải Vân Nam mùa vừa rồi, hiện tại đã xong lông lần đầu tiên, chim được ép giọng bằng 1 con Trung Mang duy nhất! Mình đã từng ép thử thành công rất nhiều con, chỉ là trải nghiệm cho biết, chỉ là thử xem mình có thể làm đến thế nào... chứ không phải là ép hàng loạt như 1 số "lò đào tạo" mà anh em gần xa đã biết! Sản phẩm mình từng ép thử có 3 con: Huế >>> Sông Kôn, Huế >>> Trung Mang và giờ là Đèo >>> Trung Mang. Lí do mình chọn chim Huế bởi ai cũng biết tố chất chịu đấu của chim Huế là như thế nào và nếu kết hợp với 1 giọng dài luyến láy, đặc trưng chim Quảng thì sẽ ra sao? Lý thuyết đó nếu áp dụng thành công thì anh em tự nghĩ kết quả sẽ...?

Và đây, mời anh em:

Clip 1: Tơ đèo trìu khi móc ra 1 mình (giây 0:08):

Clip 2: Sẵn sàng trìu thậm chí khi treo gần 1 con chim Huế (giây 0:01 và 0:04):

Clip 3: Áp sát bằng 1 chú đèo rin, em nó không hề nhớ và ra 1 giọng đèo nào:

Clip 4: Solo và wow còn siêng hơn cả em TM mà mình dùng làm chim thầy cho nó:

Các clip trên do mình muốn quay ngay để chứng minh cho bài viết này nên chưa hài lòng lắm, mặc dù bằng chứng đó tạm thuyết phục, hẹn 1 dịp chú tơ đèo này căng mình sẽ quay cho anh em thưởng thức. Nếu không phải là người có trình độ thẩm âm vùng miền chuẩn thì mấy ai nhận ra đó là 1 con chim đèo?

Vậy vấn đề đặt ra ở đây là: Chúng ta có tin nhau hay không, con người sống có bằng cái tình hay không... chứ để lừa lọc nhau thì nó muôn hình vạn trạng hết! Chỉ mong rằng tất cả những người chơi chim chúng ta không vì những món tiền nhỏ lẻ mà đánh đổi đi tình cảm quý báu đã mất thời gian dài lắm mới tạo dựng được. Hãy sống với nhau bằng tình cảm và niềm tin, chắc chắn mình sẽ nhận lại được điều đó!

Thân ái,
thaphuongkhach

Sửa lần cuối:
N

namkiet

Guest
Cũng cho Tuấn xxin up thêm mấy chú chim Tuấn bẫy về và chăm lên
1. Hương Bình 4 mùa
hương bình đấu nam đông 5 mùa
hương bình đấu truồi 4 mùa
2.Nam đông 7 mùa
3. Mồi truồi 4 mùa
Còn nhiều nữa nhưng topic của người khác nên mình chỉ chia se nhiêu đây thôi, cám ơn anh Tú.
Thân

chuột

Hụ hụ khi nào có điều kiện em lại nhờ cụ hộ em phát nhá , chim cò vẫn tốt chứ cụ độ nhiệt tình còn cao như xưa không

thaphuongkhach

Administrator
Hụ hụ khi nào có điều kiện em lại nhờ cụ hộ em phát nhá , chim cò vẫn tốt chứ cụ độ nhiệt tình còn cao như xưa không

Nhắc nhau lại buồn về con chim đã bị đua nhỉ? Nhiệt tình thì anh vẫn có nhưng không cao trào như trước, cứ từ từ đi cho khỏi vấp ngã...

Chúc sức khỏe nhé Đại!
thaphuongkhach

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chào Anh
Hiện tại theo em biết anh thapphuongkhach chỉ chơi trung mang không hả? Chim đèo ngoài đó nghe nói tiệt chủng rồi có phải không anh?
Nhắc nhau lại buồn về con chim đã bị đua nhỉ? Nhiệt tình thì anh vẫn có nhưng không cao trào như trước, cứ từ từ đi cho khỏi vấp ngã...

Chúc sức khỏe nhé Đại!
thaphuongkhach

Thân ái :

RauBien

Clip 1: Tơ đèo trìu khi móc ra 1 mình (giây 0:08):

Bác ThaPhuongKhach cũng ghiền Trungmang quá nhỉ? trải nghiệm của Bác khi lấy dòng khác ép giọng thì không biết nó có phát huy hơn cái góc Trung Mang không nhỉ? vì gốc của nó em nào cũng tướng trung dáng vừa gần gần như ngũ đoãn chứ không to dài như dòng khác.

thaphuongkhach

Administrator
Chào Anh
Hiện tại theo em biết anh thapphuongkhach chỉ chơi trung mang không hả? Chim đèo ngoài đó nghe nói tiệt chủng rồi có phải không anh?

Thân ái :

Chào Phụng,

Mình thì chim gì cũng chơi cho biết, là hỗn hợp của các dòng chào mào. Còn nói tiệt chủng thì có lẽ là TM sẽ chính xác hơn, còn Đèo vẫn còn chim nhưng đa số là khó bẫy và chim già mùa còn lại không mấy con, giọng chim tơ sau này lên cũng đã bị mai một phần nào mặc dù vẫn còn những nét cơ bản, đặc trưng...

thaphuongkhach

thaphuongkhach

Administrator
Bác ThaPhuongKhach cũng ghiền Trungmang quá nhỉ? trải nghiệm của Bác khi lấy dòng khác ép giọng thì không biết nó có phát huy hơn cái góc Trung Mang không nhỉ? vì gốc của nó em nào cũng tướng trung dáng vừa gần gần như ngũ đoãn chứ không to dài như dòng khác.

Bàn về dáng bộ thì mình nghĩ không hẳn vậy, bởi mình cũng đang giữ những con TM chuẩn gốc, già mùa mà tướng tá cũng khá ngon, thậm chí là có con cả 2 mí lửa...

Riêng về trải nghiệm ép giọng vùng khác thì cá nhân mình thấy thế này: chim vùng có sẵn tố chất đấu đá tốt khi được sở hữu thêm cái giọng TM thì quả là tuyệt vời. Một số bộ phận có quan niệm sai lầm, cục bộ ... cứ nghĩ là đã chơi thì phải chơi TM... chính những con chim ép giọng này đã làm 1 phần nào thức tỉnh. Chim ép giọng ra giàn đấu đá không kém ai, thỉnh thoảng lại wow trìu nữa thì người xem nghĩ gì?

Mình chỉ ép để trải nghiệm, để chứng minh cái lý thuyết mà mình đưa ra có thuyết phục không, còn thực chất chim vùng nào miễn hay là được... Minh chứng là con tơ đèo ở trên, giờ nó khá chịu đấu và đấu rất bền, khổ nỗi mình chơi chỉ vì sở thích nên cứ để vậy xem nó phát triển đến đâu khi già mùa...

thaphuongkhach

vinhdq

Bàn về dáng bộ thì mình nghĩ không hẳn vậy, bởi mình cũng đang giữ những con TM chuẩn gốc, già mùa mà tướng tá cũng khá ngon, thậm chí là có con cả 2 mí lửa...

Riêng về trải nghiệm ép giọng vùng khác thì cá nhân mình thấy thế này: chim vùng có sẵn tố chất đấu đá tốt khi được sở hữu thêm cái giọng TM thì quả là tuyệt vời. Một số bộ phận có quan niệm sai lầm, cục bộ ... cứ nghĩ là đã chơi thì phải chơi TM... chính những con chim ép giọng này đã làm 1 phần nào thức tỉnh. Chim ép giọng ra giàn đấu đá không kém ai, thỉnh thoảng lại wow trìu nữa thì người xem nghĩ gì?

Mình chỉ ép để trải nghiệm, để chứng minh cái lý thuyết mà mình đưa ra có thuyết phục không, còn thực chất chim vùng nào miễn hay là được... Minh chứng là con tơ đèo ở trên, giờ nó khá chịu đấu và đấu rất bền, khổ nỗi mình chơi chỉ vì sở thích nên cứ để vậy xem nó phát triển đến đâu khi già mùa...

thaphuongkhach
Cụ này nói chuẩn nè, "khổ nỗi mình chơi chỉ vì sở thích nên cứ để vậy xem nó phát triển đến đâu khi già mùa...". vote cho bác 1 phiếu.
Thân!

jackychang

Em chơi chim theo kiểu tiều phu đốn củi, thích là nhích thôi chứ chưa thể đạt được cái tầm như các bác. Càng xem clip càng thấy mình còn ngu ngơ lắm.

Các bác như thapphuongkhach, namkiet đã đạt tới cảnh giới cao nhất về chào mào rồi còn gì.

Tại hạ ngưỡng mộ , ngưỡng mộ

tomy843000

Mừng vì anh Tú đã nhóm lại được chút lửa, hy vọng anh sẽ đóng góp nhiều hơn cho diễn đàn thêm sôi nổi như những ngày đầu.

ta.phuoc

Đây là điều 1 nghệ nhân nên làm. Tìm kiếm và tạo ra những hướng đi mới có bằng chứng rõ ràng. Em rất hâm mộ các nghệ nhân chơi và tạo ra sự phát triển nghề chơi thế này. Thứ nhất là chọn, thuần hóa tạo ra con chim chơi theo phong cách mình hướng tới, thứ 2 là nuôi cho sinh sản được chim.
Chúc anh luôn mạnh khỏe và tràn đầy nhiệt huyết để phát triển phong trào theo một hướng đi lành mạnh đúng như những gì anh đang làm.
ta.phuoc

quangmai

em có ý kiến thế này..anh em nge được không..thử ép trung mang với đồng nghệ xem sao...vì đồng nghệ có tiếng tiếng chiu wao..cũng hơi giống tiếng trìu wao của trung mang..giọng đồng nghệ cũng khá hay..2 vùng đồng nghệ với trung mang cũng gần nhau nữa..anh em thử ép xem sao..thân...hoặc ép dốc kiềng với trung mang cũng chắc ok..vì giọng dốc kiềng hơi lai lai giọng trung mang thì phải..không đungs xin anh em bỏ qua

maiquocdo

Qua bài viết mình cũng hiểu phần nào ý của bác Thập phương, anh em chơi với nhau chủ yếu ở cái TÂM.

hoangbop

Chắc con Trung mang thầy của bác Tú là con B52 phải không bác? con đó giọng hay quá.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
kaka chào ông anh thaphuongkhach hehe, em chào vì lâu rồi mới thấy anh của em ngày xưa hehe, lâu rồi mới thấy anh làm cái Topic mang theo cái nhiệt huyết ngày nào... Nói chung mừng quá khg biết nói sao hehe... Mong anh lấy lại phng độ ngày nào cho AE dc nhờ nhé!!!
Thân!

Ps/ có con TM nào lì khg chịu wow...trìu thì cho vào Nha Trang uống nước biển nhé anh hehe!!!

chipxinh

Trước tiên em chúc các anh chị em vui vẻ và hạnh phúc sau em muốn nói lên cảm nghĩ của em.Em thì mới chơi chim gần 1 năm nay thôi nhưng cũng có tìm hiểu và xem nhiều tài liệu về chim chào mào và trong đó em cũng khá thích dong Trung Mang vì tiếng trìu và tiếng wow trước khi ra giọng đổ rất có ấn tượng và khác hẳng với các dòng chim khác,nói chung là nghe rất lạ tai.Và em cũng mong muốn có 1 chú Trung Mang để cảm nhận sự khác biệt ( chủ yếu là đi khoe thì nhiều hihi) nhưng kinh tế thì khó khăn (hiện tại thì em chỉ con 800k tiền để mua chim) vậy em không biết bác nào có cái TÂM và cái TẦM có thể BÁN cho em 1 con không ah.Thân (Ý EM CHỈ MUỐN BIẾT CÁI TÂM VÀ CÁI TẦM CỦA CON NGƯỜI NẰM Ở ĐÂU).

thaphuongkhach

Administrator
Đây là điều 1 nghệ nhân nên làm. Tìm kiếm và tạo ra những hướng đi mới có bằng chứng rõ ràng. Em rất hâm mộ các nghệ nhân chơi và tạo ra sự phát triển nghề chơi thế này. Thứ nhất là chọn, thuần hóa tạo ra con chim chơi theo phong cách mình hướng tới, thứ 2 là nuôi cho sinh sản được chim.
Chúc anh luôn mạnh khỏe và tràn đầy nhiệt huyết để phát triển phong trào theo một hướng đi lành mạnh đúng như những gì anh đang làm.
ta.phuoc

Lâu rồi anh em không gặp, rãnh alo anh cafe chém gió tí cho vui nhé!

thaphuongkhach