Chơi là để trải nghiệm với cả Tâm và Tầm...

thaphuongkhach

Administrator
Trước tiên em chúc các anh chị em vui vẻ và hạnh phúc sau em muốn nói lên cảm nghĩ của em.Em thì mới chơi chim gần 1 năm nay thôi nhưng cũng có tìm hiểu và xem nhiều tài liệu về chim chào mào và trong đó em cũng khá thích dong Trung Mang vì tiếng trìu và tiếng wow trước khi ra giọng đổ rất có ấn tượng và khác hẳng với các dòng chim khác,nói chung là nghe rất lạ tai.Và em cũng mong muốn có 1 chú Trung Mang để cảm nhận sự khác biệt ( chủ yếu là đi khoe thì nhiều hihi) nhưng kinh tế thì khó khăn (hiện tại thì em chỉ con 800k tiền để mua chim) vậy em không biết bác nào có cái TÂM và cái TẦM có thể BÁN cho em 1 con không ah.Thân (Ý EM CHỈ MUỐN BIẾT CÁI TÂM VÀ CÁI TẦM CỦA CON NGƯỜI NẰM Ở ĐÂU).

Cái tâm hay tầm nó không nằm ở 1 hành động hay 1 lời nói để bạn muốn thử là có thể thấy được! Rất tiếc bạn sẽ chẳng tìm được điều đó nếu chỉ bằng những lời nói như trên!

thaphuongkhach

chipxinh

sr anh lời nói lung tung đó mà.Anh nói đúng ví dụ có 2 người cùng mua 1 con chim.1 người là đam mê (nhưng trả giá con chim ích tiền hơn,còn 1 người mua về biếu sếp đề lấy lòng và trả cao hơn.Vậy anh sẽ bán cho ai?Hihi

thaphuongkhach

Administrator
sr anh lời nói lung tung đó mà.Anh nói đúng ví dụ có 2 người cùng mua 1 con chim.1 người là đam mê (nhưng trả giá con chim ích tiền hơn,còn 1 người mua về biếu sếp đề lấy lòng và trả cao hơn.Vậy anh sẽ bán cho ai?Hihi

Xin lỗi, ở đây không phải là nơi bạn đánh đố những câu hỏi trẻ con đó! Không ai muốn chơi con chim vì lòng thương hại của người khác đâu nhé bạn!

Chào!

chipxinh

Ở đây em không có ý xúc phạm bất kỳ 1 ai hoặc làm ai đó không vui em chỉ muốn đá xoay vào dòng đời thôi ah.Vì có nhiều tình huống cái Tâm và cái Tầm không thể....có

thaphuongkhach

Administrator
Ở đây em không có ý xúc phạm bất kỳ 1 ai hoặc làm ai đó không vui em chỉ muốn đá xoay vào dòng đời thôi ah.Vì có nhiều tình huống cái Tâm và cái Tầm không thể....có

Tốt! Nếu bạn muốn đá xoáy ai đó thì hi vọng rằng bạn đã đọc câu kết ở đầu topic này! Hãy sống với nhau bằng tình cảm và niềm tin...

2ndFACE

Tốt! Nếu bạn muốn đá xoáy ai đó thì hi vọng rằng bạn đã đọc câu kết ở đầu topic này! Hãy sống với nhau bằng tình cảm và niềm tin...
Cảm ơn anh, giữa cái buổi thi thố mua bán liên tục như bây giờ.. anh em không sao nhưng người rưng nước lã giữ cái TÂM với nhau thật k dễ..

chipxinh

Đúng ý em đó bác.Đối với người dưng nước lả thì ai tiền nhiều hơn sẽ là yếu tố quyết định vì thời buổi này nó thế đấy có thể anh uy tính với người này nhưng anh không uy tính với người kia.

thaphuongkhach

Administrator
Đúng ý em đó bác.Đối với người dưng nước lả thì ai tiền nhiều hơn sẽ là yếu tố quyết định vì thời buổi này nó thế đấy có thể anh uy tính với người này nhưng anh không uy tính với người kia.

Bạn chỉ mới nói lên 1 khía cạnh của vấn đề, và vấn đề bạn đưa ra cũng là vấn đề thương trường, chiến trường rồi... Ở đây chúng ta đang bàn đến những anh em sống chung mái nhà chaomao.org. Chúng ta đang cố gắng để cùng nhau hướng đến 1 cuộc sống đẹp, 1 phong cách chơi có ý nghĩa!

Ngoài kia, có biết bao nhiêu điều nhức nhối chứ không chỉ là chuyện con chim đâu bạn! Còn ở đây, vấn đề tôi đề cập là cái tình, niềm tin của những anh em cùng hội cùng thuyền! Hãy hiểu nhau và chia sẻ... Nó không có nghĩa là con chim giá trị chục triệu thì phải bán vài trăm ngàn cho ai đó nếu họ không có điều kiện! Đấy gọi là lợi dụng nhau thì đúng hơn chứ không phải hiểu và chia sẻ nhé! Còn xã hội, nó bao la lắm.... miễn bàn!

thaphuongkhach

chipxinh

Hi ở đâu thì cũng thế anh ah. Ngay chính anh em ruột còn vì danh lợi thì em nghỉ ở đâu cũng thế.Hi thân

chuột

Nhắc nhau lại buồn về con chim đã bị đua nhỉ? Nhiệt tình thì anh vẫn có nhưng không cao trào như trước, cứ từ từ đi cho khỏi vấp ngã...

Chúc sức khỏe nhé Đại!
thaphuongkhach
hehe cái duyên anh ơi ,em đó giọng hay mà nết chơi lại khoan thai tiếc là nó không hợp với em , thấy anh dần lấy lại được lửa anh em diễn đàn lại có cơ hội rồi:p

hlongruby

Đam mê chào mào
Đọc bài này hay quá anh Thapphuongkhach ơi!!! đặc biệt là nghe giọng con trung mang chuẩn thích thật.Ước gì em sẻ có duyên một con như thế. Chúc sức khỏe anh

phutdn

Chào Mào Danh Dự
Dạo này không thấy pa online, cũng thấy pa gỡ luôn cái status "Ta đã trở lại, lợi hại gấp hai"...biết là có chuyện rồi...ai ngờ pa đóng cửa, qui ẩn, ở nhà luyện ... chim ... éc..éc...Chừ chắc pa dám để status "Ta đã trở lại, lợi hại gấp 5" nhỉ...:p
Rất vui vì pa đã trở lại.

Thân,
phutdn

mecm

trãi nghiệm như a thích thật chỉ sợ k có điều kiện như a để trãi nghiệm thôi

lebinhmobile

Cảm ơn thaphuongkhach đã cho tui hiểu thêm về tâm và tầm của nghề chơi.
Rất mong anh có những bài viềt về kỹ thuật chăm sóc chim cò.
thân

thaphuongkhach

Administrator
Chào cả nhà,

Sáng ra làm tiếp cái clip về con tơ đèo...

Mời anh em thẩm xem giọng wow trìu chim đèo theo chuẩn Trung Mang thì được bao nhiêu %?

Chơi với em Huế 3 mùa, thỉnh thoảng nó vẫn wow trìu tốt chứ ko hẳn chỉ là đấu với TM:

Mời cụ phutdn vào, cụ thường chê dòng đèo ché dở, không biết con đèo này ché chích chích ... lai TM vậy cụ thấy thế nào? :p

thaphuongkhach

thaphuongkhach

Administrator
Dạo này không thấy pa online, cũng thấy pa gỡ luôn cái status "Ta đã trở lại, lợi hại gấp hai"...biết là có chuyện rồi...ai ngờ pa đóng cửa, qui ẩn, ở nhà luyện ... chim ... éc..éc...Chừ chắc pa dám để status "Ta đã trở lại, lợi hại gấp 5" nhỉ...:p
Rất vui vì pa đã trở lại.

Thân,
phutdn

Ah, con tơ đèo đó là con má trắng mà pa Dưỡng tặng mùa rồi đó bác!

phutdn

Chào Mào Danh Dự
Clip Test 6, nếu chỉ quay 1'30" thì chắc chắn ai cũng tin là TM rin, em nó có giọng kéo trước khi triu rất tốt, chuẩn TM. Nhiều chú chim tơ ép giọng cũng wow, triu được nhưng nghe là biết chim học giọng, và cách kéo âm để bắt đầu triu, wow cũng không giống chim TM rin. Tông tròn của TM thì chú chim này chưa học được nhiều lắm (chim chưa căng, cũng có thể chim thầy chơi toàn giọng nối dài và âm tiết khá phức tạp nên chim tơ khó mà học trọn vẹn nổi). Giọng wow còn yếu. Giọng chét cũng tương đối giống TM cỡ 70% rồi. TM chét giọng hơi lạ nên chim dòng khác khó học được, em nó được cỡ 70% là tốt rồi.
Tuy nhiên, em nó mới chỉ 1 mùa, khả năng học giọng tốt, nên nếu pa cho em nó sống giữa bầy TM nhà pa khoảng 2 mùa nữa thì không nhiều người biết nó không phải là TM rin...hehehe.

Chúc mừng pa đã thành công.

Thân,
phutdn

thaphuongkhach

Administrator
Chính xác là em nó còn quá non mùa, chính thức biết hót thì tầm cỡ 5~6 tháng trở lại...

Đây là 1 buổi luyện giọng của em ấy:

thaphuongkhach