chật vật với tắm chim

huykon000

hix tình hình là e rất khổ với việc tắm chim
sinh viên mà có máu ghiền chim ae ạ . ở chổ e thì ít và dường như ko có ai nuôi chào mào
muốn tìm 1 em để tắm mẫu cho e này mà không có
chim má trắng mới lên , đang thay lông , muốn cho nó tắm thật khổ
đuổi mãi ko chịu sang lồng tắm , hix đưa tao vào thì sợ nó nhát đi
qua lồng tắm thì cũng ko chịu tắm mà đứng ngó nghiêng
ai có cách nào giúp e với :(

lenhattan

Bỏ vài con cào cào trên tờ giấy bạc nhỏ bỏ cho nổi trên khay tắm(nhớ lần đầu ít nước thôi nhé kẻo em nó ngợp nước mà ko tắm đâu). Đặt nơi có nắng và tuyệt đối an toàn và yên tỉnh. E càng gấp muốn nó tắm thì nó càng nhát mà thôi. Hãy đễ mặc nó vậy. Rồi e xem. 1 vài hôm sau sẽ thấy ướt nền. Hehe. Chú ý. Dục tốc bất đạt e nhé. Chúc thành công. Thân chào

neo

má trắng lên thì bạn cứ lùa cho nó qua trước cho nó đừng ngó nghiêng ngó dọc kệ nó , kg nhất thiết nó tắm , lùa 2-3 lần rồi e lấy tay vấy nước cho nó ướt nó ghét là nó tắm luôn , lưu ý cho chim vào rồi mời đổ nước nhớ đổ nhẹ nhàng thôi nha
khi nó đã tắm được thì e siêng cho tắm kẻo nó quên , 3-4 lần liên tiếp

nếu bạn ở quận 7 thì mình cho mượn con chào mào vịt nhà mình về tắm mẫu , con vịt nhà mình chỉ cần thấy lồng tắm là nhảy qua lội như vịt ướt nhẹp mới thôi

nều lùa kg qua thì dùng cây màu bạc , nhôm ,alu... là nó chạy mất dép qua luôn

vukienvp

Trước khi tắm bạn phơi nắng cho em nó đa nhé sau đó dùng bình xịt nước lên người em nó.
Một lúc khó chịu phải nhảy xuống tắm ngay.
Kiên trì một vài lần là ok ngay bạn nhé. Thân

huykon000

hic cảm ơn ae , cho nó phơi nắng rồi , vấy nước tí xíu rồi , nó cứ đứng bên lồng chính rỉa lông chứ ko chịu đầu hàng mà qua lồng tắm

yeuchimhue

cái gì củng phải từ từ bác ạ , lấy bình tưới lan xịt cho nó ướt rồi bỏ đi , vài hôm nó tự tắm ấy mà

chaomaophoxuoi

má trắng là bương lắm đó .bác cứ tắm nắng rồi cho vào lồng tắm không tắm thì vẩy ít nước vào 2. 3 lần là tắm ngay mà mà lâu rồi cũng tự tắm mà vc này đơn giàn mà em cũng từng vậy sau tắm hết

huykon000

khổ thiệt , nó chẵng thèm ngó cái lồng tắm , đành đi vào thôi , đợi mấy bữa gửi xuống trường chim của ae rồi cho nó xem chim khác tắm mẫu

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
- Bạn kiểm tra lại cầu dưới xem cao hơn cửa lồng nhiều không? Phải đảm bảo là cầu bằng và gần cửa. Lùa thì từ sau lùa tới, bạn phải ngồi sau cái lồng nuôi. Mình không nghĩ nó yêu lồng đến mức thế đâu.
- Khi đã qua lồng tắm rồi thì với những chú khó tắm, bạn phải để cái khay vừa phải, ban đầu châm nước đến giữa ống chân chim, nó sẽ thích nghi (Xem thời tiết ra sao nhé, trời lạnh thì sao chim chịu tắm).
Thân chào!

cmtegiac

bạn cũng giống mình, mình cũng có 1 chú chim huế má trắng lên, giờ 3 mùa lồng rồi mà đuổi qua lồng tắm nó chỉ đu lồng tắm chứ không chịu xuống. Bực quá cho nó qua cái chuồng gà và để cái ca nước trong đó cả ngày thì nó tắm. Chắc phải thử bằng cách cho cái ca nước đó zô lồng tắm xem sao

huykon000

- Bạn kiểm tra lại cầu dưới xem cao hơn cửa lồng nhiều không? Phải đảm bảo là cầu bằng và gần cửa. Lùa thì từ sau lùa tới, bạn phải ngồi sau cái lồng nuôi. Mình không nghĩ nó yêu lồng đến mức thế đâu.
- Khi đã qua lồng tắm rồi thì với những chú khó tắm, bạn phải để cái khay vừa phải, ban đầu châm nước đến giữa ống chân chim, nó sẽ thích nghi (Xem thời tiết ra sao nhé, trời lạnh thì sao chim chịu tắm).
Thân chào!
để cầu chính khá gần với cửa mà bác :( tìm đủ cách mà nó lì quá đi

huykon000

bạn cũng giống mình, mình cũng có 1 chú chim huế má trắng lên, giờ 3 mùa lồng rồi mà đuổi qua lồng tắm nó chỉ đu lồng tắm chứ không chịu xuống. Bực quá cho nó qua cái chuồng gà và để cái ca nước trong đó cả ngày thì nó tắm. Chắc phải thử bằng cách cho cái ca nước đó zô lồng tắm xem sao
uhm, em mang lồng vào nhà treo sau đó bỏ cái bát nhỏ vào nó lại chui xuống tắm ngay , nản luôn

anhnguyen84

cứ bình tĩnh, B cho em nó sang lồng tắm cho quen đã. Không sang bác lùa ngược lồng 4 lần là sang quen. tắm cho chim bác bác để chỗ nắng yên tĩnh không có gì tác động đến chim, không để cầu mà cho chim đậu trên máng nước khi bay nhảy chim dính nước sẽ tự tắm phải kiên trì đảm bảo 4 lần như vậy là chim tự tắm

sinzum

đƯA đây em tập nó tắm dùm cho hehehehe

chaomaonghean

theo kinh nghiệm của riêng mình thi làm thế này là chim thích tắm nề:
cach1 :chọn thời tiết nắng đưa Chào mào ra tắm nắng tắm khoảng 15-25 phút cho nó ngứa ngáy.(chọn nơi nắng nhất mà để). lúc này trong người nó khó chịu lắm .sau đó cho em nó vào lồng tắm,ngứa ngày kiểu gì nó cũng tắm.
cách 2: cho em nó nhìn em khác tắm kiều gì cũng bắt chước

cmtegiac

theo kinh nghiệm của riêng mình thi làm thế này là chim thích tắm nề:
cach1 :chọn thời tiết nắng đưa Chào mào ra tắm nắng tắm khoảng 15-25 phút cho nó ngứa ngáy.(chọn nơi nắng nhất mà để). lúc này trong người nó khó chịu lắm .sau đó cho em nó vào lồng tắm,ngứa ngày kiểu gì nó cũng tắm.
cách 2: cho em nó nhìn em khác tắm kiều gì cũng bắt chước
nhiều con bướng lắm bác ơi, phơi nắng hả mỏ ra nó vẫn không đầu hàng đâu.

lenhattan

oạp , con e bướng cỡ đó trở lên
cách này lì cở nào nó củng tắm nè em,nuôi nó trong lồng tắm vài ngày,đễ sẵn nước tắm vào lồng luôn.khi quen lồng tắm là em nó tắm thôi.khi mà tắm nghiền rồi thì cho nó về lại lồng nuôi,lần sau qua lồng tắm lại thì nó ko còn bở ngỡ nữa,như kiêu là nhà củ của nó vậy,chúc em thành công