chật vật với tắm chim

ledinhnhan01

anh thử cách này nhé :D : rút cóng nước trước khi tắm 5 phút, đem phơi nắng. trong lúc đó anh chuẩn bị : tháo cầu lồng tắm ra, chỉ để máng tắm thôi, đổ 1/3 nước vào máng ( tùy máng to nhỏ mà điều chỉnh sao cho em nó phải cuối xuống uống nước + đụng đuôi xuống nước khi đậu ở máng )...sau đó dùng nước tạt ướt hết lồng tắm , sang em nó qua....mới qua thì nó sẽ tung tìm chỗ đậu, nhưng khoảng 5' thì ổn ngay...để chỗ nắng thì càng tốt.....em đã thành công rất nhiều con bổi không cần nhìn chim khác tắm...chúc em nó mau chóng khoác áo mới đẹp hơn :D
thân/ ledinhnhan01

khó lắm bác ơi.ai đọc cau chuyện của bác thì củng lắc đàu thôi,ko thể nào diển tả được đau,khó lăm thời gia dài lắm bác ơi.bác đừng sợ chim nhác ,cứ láy cay hù nó qua,nếu có nắng thì phơi nắng,không thì bác phun nước cho ước lông vài lần là chú nó xẽ tăm thoi,chuc bác có chú chim hay

huykon000

oạp , ngài mai sẽ thử hết các cách còn lại , hi vọng thành công hix , tks ae

hamy

chào mào không tắm

các bác tư vấn giùm em với.con bổi nhà em mới bẩy được ko chịu tắm.nếu tắm thì nó chỉ đứng trên cầu vẫy nước nên tắm xong mà lông lá vẫn xấu.em đã dùng nhiều cách như cất cầu,để cầu sát mặt nước.mà nó vẫn ko chịu nhãy xuống tắm.

phamngoctham

bạn nên cho ít nuóc thôi hoạc có con nào biết tám thì sang vào hai lồng tám một luọc thì con biết tám rảy nuóc sang uót lông tụ khác nhảy xuống tám thôi.

cứ từ từ thôi bạn ơi. mình có mấy con hai tháng nay rồi chưa tắm nè hjhj sáng nay có 1 em chịu tắm. mừng ơi là mừng hjhj tại e này nết tốt. bạn cứ để nước ít khoảng 1 hoặc 2cm thôi. cho nó nhìn em khác tắm từ từ em nó sẽ tắm thôi hjhj tóm lại là phải kiên nhẫn hjhj

hamy

em dùng tất cả mọi cách rồi các bạn ạ.ngay cả cắt cầu khuyết xuống dưới nước mà em ấy cũng ko xuống.đến bó tay.bổi mình đã dạn lắm rồi vì chim nuôi sẩy ra à.chắc do chủ củ ko cho nó tắm thì phải.

chaomao^^py

Moderator
Dụ này dễ nè , trùm áo lồng để hẳn trong nhà ( lưu ý : chim đang chơi thì đừng áp dụng cách này ^^ ) , đảm bảo chim vẫn ăn uống được . khoản 1tuần lễ , canh me lúc nắng nhẹ , kiếm nơi yên tỉnh , trước khi sang chim thì phun ướt lồng tắm và cầu luôn, sẽ ok liền ( mình đã làm như vậy với chim nhà ) . Phương án dự phòng trường hợp vẫn không được là bạn nên kiếm khay đựng nước nhỏ hơn T_T

huykon000

oãi :) nay có tiến bộ hơn là em nó đã tự động nhảy qua lồng tắm , mà đứng chơi xơi nước + ngó nghiêng mấy con nhặng bay thôi , quá trình tắm còn dài

lenhattan

oãi :) nay có tiến bộ hơn là em nó đã tự động nhảy qua lồng tắm , mà đứng chơi xơi nước + ngó nghiêng mấy con nhặng bay thôi , quá trình tắm còn dài
vậy là ok rồi em,bỏ cào cào vào trong chậu nước,chút đói khát là nhảy vào liền ý mà

thangchuot105

chim đã làm biếng qua lồng thì tốt nhất anh nuôi lồng mi loại cửa cao + lồng tắm nhỏ+máng mước nhỏ đổ ít nước lại tập khoảng 1 tháng là biết tắm thôi mà

huykon000

cảm ơn tất cả :( nay tắm chim cho lắm , ẽm bay rùi
sinh viên có mỗi con chim chào mào làm bạn mà cũng ko còn :( thôi rồi luôn

neo

không được thì thả về với thiên nhiên nó muốn sao thì muốn , khó khăn quá nhỉ