Chế độ tắm cho chim thay lông...

hieupt81

Các bác cho em hỏi về vụ tắm táp cho chim thay lông thế nào ạ. Em đọc các mục thì thấy có bác bảo tắm ngày 2-3 lần. Có bác bảo ngày tắm 1 lần, cũng có bác bảo 1 hay 2 ngày thì tắm 1 lần. Em thấy hoảng quá nên quyết định hỏi các cao nhân cho em ý kiến thế nào ạ.
Nếu em không có thời gian buổi trưa. Em có thế tắm sáng cho em nó được không. 7h15 phơi nắng sáng. 7h30 tắm cho em nó rồi trùm mền có được không các bác.
Em cảm ơn ạ.

chaomao129

Tắm chiều là tốt nhất bạn ạ. Khoảng 3_4 pm là ok, sau đó cho trái cây mát và trùm áo lồng lại là được. Còn ko có thời gian thì tắm buổi sáng vẫn được bác nhé, tắm xong treo chỗ mát mẻ và trùm áo lồng, đừng phơi nắng gắt là ok.

hieupt81

Tắm chiều là tốt nhất bạn ạ. Khoảng 3_4 pm là ok, sau đó cho trái cây mát và trùm áo lồng lại là được. Còn ko có thời gian thì tắm buổi sáng vẫn được bác nhé, tắm xong treo chỗ mát mẻ và trùm áo lồng, đừng phơi nắng gắt là ok.

Cảm ơn bác chaomao129. Nhưng mỗi ngày mỗi tắm hay cách vài ngày thì tắm vậy bác?

cmtegiac

bác này tư vấn rất chuẩn đấy

chaomao129

[QUOTE hieupt81;229284]Cảm ơn bác chaomao129. Nhưng mỗi ngày mỗi tắm hay cách vài ngày thì tắm vậy bác?[/QUOTE]
Hai ngay tắm 1 lần là hợp lý bác ạ. Sáng đi làm bác mở áo cho ăn cào cào. Chiều về tắm xong vsinh và cho aw cào cào, trái cây mát, treo chỗ yên tĩnh. Chăm đều tay như vậy chim sẽ thay lông nhanh và có lực lắm bác ạ. Chú ý đừng mở áo lồng nhiều chim sẽ rớt lông nhanh. Chúc chim bạn có bộ lông đẹp

hieupt81

[QUOTE hieupt81;229284]Cảm ơn bác chaomao129. Nhưng mỗi ngày mỗi tắm hay cách vài ngày thì tắm vậy bác?
Hai ngay tắm 1 lần là hợp lý bác ạ. Sáng đi làm bác mở áo cho ăn cào cào. Chiều về tắm xong vsinh và cho aw cào cào, trái cây mát, treo chỗ yên tĩnh. Chăm đều tay như vậy chim sẽ thay lông nhanh và có lực lắm bác ạ. Chú ý đừng mở áo lồng nhiều chim sẽ rớt lông nhanh. Chúc chim bạn có bộ lông đẹp[/QUOTE]

Cảm ơn bác nhiều ạ.

buwa2106

Chim đang rớt lông thì ưu tiên tắm muộn để chim rỉa cho lông nhanh rụng
Chim rớt hết rồi thì tắm lúc nào tiện thì tắm
Việc ủ áo lồng là để chim ít hót, có sức ra lông và đứng rỉa lông thôi chứ ko có gì bí hiểm cả

hieupt81

Chim đang rớt lông thì ưu tiên tắm muộn để chim rỉa cho lông nhanh rụng
Chim rớt hết rồi thì tắm lúc nào tiện thì tắm
Việc ủ áo lồng là để chim ít hót, có sức ra lông và đứng rỉa lông thôi chứ ko có gì bí hiểm cả

Cảm ơn bác buwa2106.

xoong thung

Bộ lông nó ảnh hưởng cả mùa chú chim vì thế ae ta cũng mệt nhất vào mùa thay lông là phải chăm sao cho tốt. Nhưng ko phải vì vậy mà chúng ta phải quá cầu kỳ để ảnh hưởng tới sinh hoạt và công việc của mình. Theo mình chế độ chăm sao cho ổn định và hợp lý mới là quan trọng, Time bạn tắm cho chim sáng hay chiều cũng đc nhưng phải ổn định theo time đó. Còn tắm chế độ ntn là hợp lý thì mình thấy đa số ae tắm 2day 1 lần là oke nhất vì như thế cho lông chim có time đủ ẩm và khô chứ tắm ngày mấy lần thì lông chim lúc nào cũng ẩm thì cũng ko tôt. Mặt khác mùa thay lông là lúc chú chim yếu nhất nên tắm nhiều có thể nhịn bộ lông thấy bắt mắt hơn nhưng chưa chắc cơ thể chúng khỏe hơn. Chúc bạn chăm sao cho vừa có bộ lông đẹp lại khỏe chim...
Thân!

hieupt81

Bộ lông nó ảnh hưởng cả mùa chú chim vì thế ae ta cũng mệt nhất vào mùa thay lông là phải chăm sao cho tốt. Nhưng ko phải vì vậy mà chúng ta phải quá cầu kỳ để ảnh hưởng tới sinh hoạt và công việc của mình. Theo mình chế độ chăm sao cho ổn định và hợp lý mới là quan trọng, Time bạn tắm cho chim sáng hay chiều cũng đc nhưng phải ổn định theo time đó. Còn tắm chế độ ntn là hợp lý thì mình thấy đa số ae tắm 2day 1 lần là oke nhất vì như thế cho lông chim có time đủ ẩm và khô chứ tắm ngày mấy lần thì lông chim lúc nào cũng ẩm thì cũng ko tôt. Mặt khác mùa thay lông là lúc chú chim yếu nhất nên tắm nhiều có thể nhịn bộ lông thấy bắt mắt hơn nhưng chưa chắc cơ thể chúng khỏe hơn. Chúc bạn chăm sao cho vừa có bộ lông đẹp lại khỏe chim...
Thân!

Cảm ơn bác nhiều.