Chỉ giúp cách để ôm lông nhanh!

shopthuhavd

Trước tiên mình xin nói ý này: Chim Huế thường dày và rậm lông nên có một số con nuôi rất khó ôm lông, đặc biệt là 2 chùm lông bụng dưới cánh cứ sừng lên che cánh thấy xấu lắm :D
Thứ 2 bạn chăm cho ôm lông bằng cách cho ăn chuối, bom, cà rốt hấp, mồi mỗi ngày tầm 5-10 con, cám chất lượng, tuyệt đối không cho chim ăn cà chua, thanh long, cam, đó là chế độ ăn.
Thứ 3 chế độ tập dợt: Sáng sớm ngoài những ngày đi dợt giàn thì Pác cho em nó tắm nắng tầm 2giờ cho em nó vô chỗ thoáng cho nghỉ đến tầm 13giờ cho em nó tắm nước rồi cho tắm nắng thêm 1/2 giờ nữa cho em nó vô nghỉ chỗ thoáng có thể trùm chữ A cho em nó cũng không sao (Lưu ý dọn vệ sinh lồng hằng ngày nhé).
Một ý nữa nếu Pác có lồng lực thì Pác nên cho em nó ngày nhảy 2giờ thì em nó cũng có tác dụng ôm lông.
Pác chăm như vậy trong vòng 20 ngày đến 1tháng lông em nó sẽ ôm thôi.
Chúc Pác thành công :D

Bulbulvn47

Trước tiên mình xin nói ý này: Chim Huế thường dày và rậm lông nên có một số con nuôi rất khó ôm lông, đặc biệt là 2 chùm lông bụng dưới cánh cứ sừng lên che cánh thấy xấu lắm :D
Thứ 2 bạn chăm cho ôm lông bằng cách cho ăn chuối, bom, cà rốt hấp, mồi mỗi ngày tầm 5-10 con, cám chất lượng, tuyệt đối không cho chim ăn cà chua, thanh long, cam, đó là chế độ ăn.
Thứ 3 chế độ tập dợt: Sáng sớm ngoài những ngày đi dợt giàn thì Pác cho em nó tắm nắng tầm 2giờ cho em nó vô chỗ thoáng cho nghỉ đến tầm 13giờ cho em nó tắm nước rồi cho tắm nắng thêm 1/2 giờ nữa cho em nó vô nghỉ chỗ thoáng có thể trùm chữ A cho em nó cũng không sao (Lưu ý dọn vệ sinh lồng hằng ngày nhé).
Một ý nữa nếu Pác có lồng lực thì Pác nên cho em nó ngày nhảy 2giờ thì em nó cũng có tác dụng ôm lông.

Tks bác, chim e cũng đang dần ôm lông rồi, dạo này phơi nắng sớm, ăn uống đầy đủ...nên thấy đang dần ôm lông lại, do đi làm cả ngày nên không thể áp dụng hết các phương pháp được, được cái nào thì hay cái đó thôi...

bác này nói chuẩn quá:cool:

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Mình cũng có 1 con lông dày. Phơi nắng và lồng lực nhưng tới giờ vẫn chưa ôm hết. Nhưng mình thấy nó cải thiện nhiều

mechim

Mình cũng đang có một em vừa xong lông đang bị tình trạng này
Thank các Pro đã chỉ giáo. chỉ mội tội minh ko có lồng lực. hjic

chimhue

chim ốm lồng 1 phần do cơ địa của con chim nữa bác ạ , nhưng muốn lông ôm sát người thì nên phơi nắng nhiều hơn bình thường , hạn chế trùm áo lồng và sau khi tắm nhớ phơi nắng nhiều để lông thật sự khô ( lưu ý : khi chim đang thay lông ko nên phơi nắng nhiều sẽ khô lông máu của những lông đang ra thì sẽ bị trít lồng ) cách phơi nắng nhiều chỉ áp dụng cho chim lồng bình thường nhưng xù thôi

2ndFACE

Chim quá đẹp so với quy đinh, chim chưa ôm lông và đứng k vươn nên nhìn thế thôi bạn ơi..

chimhue

nếu lông mào và mũ chưa xong thì vẫn phai hạn chế phơi nắng kẻo khô lông ống , lúc nào thấy xong rồi thì phơi nắng nhiêu để em nó ôm lông nhanh , nhưng có 1 số em lông dày thì phơi nắng nhiều cung không ôm lắm nhìn vẫn xù xù vì loại này là loại lông dày

tranhathi

Theo mình nhận định, mùa lông em này bạn chăm không kỹ. Sắc lông không đươc đẹp, bạn cho ăn châu chấu ít, nên các mấu kết nối lông yếu. Do vậy em nó khó để có bộ lông ôm sát được, bây giờ bạn phải bổ sung châu chấu nhiều vào+ phơi nắng phơi sương thì sẽ cải thiện đươc phần nào. nêu bạn không có thời gian phơi nắng, sợ cả ngày không có điều kiện để đem vào thì bạn lấy áo lồng, che trên nóc lồng phía ly nước rôi đêm ra phơi cả ngày ...............

hoangnamtuan

cho chim tắm nắng 7h đến 9h loại nắng nhẹ , dần dần rồi tăng nắng gắt lên 9h đến 10h đến khi chim lông ôm sát cơ thể , thân!