Chủ Đề Về Ép Dọng Chim Non

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Trên diễn đàn có nhiều bài viết hướng dẫn ép dọng rồi.Chúng ta cùng bạn luận thêm về những chú chim được ép dọng bằng chim thầy kèm sau một năm kết quả ra sao . Ép bằng file MP3 sau một năm kết quả như thế nào. Rất mong các nghệ nhân có kinh nghiệm đã trải qua vào chia sẻ cho những anh em mới chơi được mở rộng thêm kiến thức với. Thân Đình Thọ

netcom0909

xin mạng phép ( ko dám múa rìu qua mắt thợ) chia sẽ chút xiu kinh nghiệm qua 1 năm ép giọng chim Bình Dương.
+ Thứ nhất là nếu ép giọng chim Bình Dương thì ép chim ta ( chim miền nam) thì dễ vào giọng nhất có lẽ theo em nghĩ do cùng âm giọng nhưng khác đôi chút nên dễ vào giọng hơn ( cỡ 3 tháng là cứng giọng).
+ Thứ hai là nhất quyết khi ép giọng ko chọn chim tơ trễ mùa, nếu chọn chim càng sớm mùa chim tơ càng tốt ( theo em ko nên chọn chim tơ từ sau tháng 7).
+ Thứ ba bắt buộc phải chọn chim còn mép trắng ( mép hạt gạo) để tỷ lệ ép đạt cao hơn.
+ Thứ tư : nếu nhà nào mà chim hót càng vang và càng ít tạp âm lọt vào thì chim càng dễ vào giọng hơn.
+ Thứ 5 : Các bác phải chọn chim tơ càng nghiệm khắc về các tiêu chuẩn thì sau này tỷ lệ thất bại sẽ càng thấp, ko phải chú nào tơ đẹp thì sau này cũng đẹp nhé, nhiều chú tơ chóp thẳng nhưng trỗ long xong ra lân. Trong một bầy chim tơ khi lựa có thể tướng ngang nhau nhưng khi trổ lông xong có chú phát tướng to con, có chú vẫn vậy. Nhưng thường thì nhỏ tướng to và dài thì sau này trổ xong sẽ dễ to con hơn ( nhưng bắt buộc phải dài đòn thì mới dễ to mà ko to thì cũng sẽ rất đẹp) nên tiêu chí dài đòn là nhất.
+ Thứ 6 : Trong một bầy ép thì có chú phát trước có chú phát sau, ko phải lúc nào nó cũng phát cùng lúc.
...
Chờ các bác góp ý thêm.

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Có bác nào có clip chuẩn chim Bình Điền hay Phong sơn của Huế không có tạp âm cho em xin với