Chữ "Duyên" sao quá ngắn ngủi!!! Một ngày dài với nỗi buồn "chim tặc"...

SherlockTN

Chào các bác.
Có lẽ nhiều ae đã từng trải qua nỗi buồn trong thú chơi chim: chim bị mất cắp, chim sẩy, chim bệnh mà chết... Nhưng cái cảm giác bị mất chim khi đã phòng bị thật sự là đau như cắt...
Chú này về với đội mình từ một vùng quê không có khái niệm "Chim chơi cội"... Người chủ chỉ là một anh chàng trẻ tuổi chăm chim với niềm vui được nghe hót mỗi ngày. Cái duyên đã đưa em nó đến với mình, và bao niềm tin vừa đặt vào em nó khi chỉ ăn cám ba vì, còn yếu nhưng về nhà đã đấu ngay với chim cứng, thì đã tan biến chỉ sau 2 ngày chăm sóc. Dù đã cảnh giác với dân đá gà phía sau nhà, nhưng không ngờ bọn nó lại gan tới mức nạy tung cửa sổ nhà sau để lấy em nó đi, cũng may là nhà chính đã khóa từ bên trong, không thì tài sản nhà mình chắc cũng đã bay theo bọn nó.
Có "Duyên" nhưng không có "Nợ". Chiều nay chạy khắp các tiệm chim nhưng không thấy bóng dáng em nó, đường về nhà sao dài quá!
Thôi thì đành hy vọng em nó sẽ đến với chủ mới tốt hơn mình. Tạm biệt mào lân họng bò lưng quy, chú chim đẹp nhất từng sở hữu!!!
P/S: 23/5/2015 - 26/5/2015
Clip kỷ niệm:

impala

Chim Thầy
Con bên trái phải không T? Chia buồn cùng T nhé... Chim đẹp thiệt...

thiensuizu

Thật đau lòng chia buồn cùng bác.
Bác nên cẩn thận với dân đá gá (có khi túng thiếu e cỏn làm liều huống chi là bọn nó T_T)

Aries_Duy

chia buồn cùng bác...lúc trước e chăm 1 con chim suy hơn 6 tháng trời...ngày e nó hồi phục bắt nhịp lại ở cội thì cũng ngày đó bị bọn chó chim tặc nó đua mất.....giờ nghỉ lại vẫn còn đau :(

Gió Lào

e nó quá đẹp,xin chia buồn cùng bác và mời bác tiếp tục gặm nhấm nỗi đau

cocghe

quá đau luôn, chia buồn cùng thớt, mình treo ngoài đường nguyên ngày me coi có chú nào tới cảo mà ko thấy. mình bắt được coi như nó xong luôn

TuấnTN

Chia buồn cùng anh, ở Châu Thành có 1 đại ca chuyên trôm chim để em dò tìm giúp a xem.

midavina

Chim thì đẹp thật nhưng giọng không hay, giống như giọng Bắc chứ ko phải giọng quảng nên không có chi phải tiếc bạn à. Ở Quảng Nam nếu không phải là người chơi chim chuyên nghiệp biết lặn lội núi rừng hoặc có người quen trên núi thì mua chim chuẩn quảng rất khó nên những người ở quê đành phải mua chim bán dạo, mà chim bán dạo thì toàn là chim Bắc nên mình nghĩ con này gốc là chim Bắc chứ ko phải chim Quảng.

Tuan031

Chào các bác.
Có lẽ nhiều ae đã từng trải qua nỗi buồn trong thú chơi chim: chim bị mất cắp, chim sẩy, chim bệnh mà chết... Nhưng cái cảm giác bị mất chim khi đã phòng bị thật sự là đau như cắt...
Chú này về với đội mình từ một vùng quê không có khái niệm "Chim chơi cội"... Người chủ chỉ là một anh chàng trẻ tuổi chăm chim với niềm vui được nghe hót mỗi ngày. Cái duyên đã đưa em nó đến với mình, và bao niềm tin vừa đặt vào em nó khi chỉ ăn cám ba vì, còn yếu nhưng về nhà đã đấu ngay với chim cứng, thì đã tan biến chỉ sau 2 ngày chăm sóc. Dù đã cảnh giác với dân đá gà phía sau nhà, nhưng không ngờ bọn nó lại gan tới mức nạy tung cửa sổ nhà sau để lấy em nó đi, cũng may là nhà chính đã khóa từ bên trong, không thì tài sản nhà mình chắc cũng đã bay theo bọn nó.
Có "Duyên" nhưng không có "Nợ". Chiều nay chạy khắp các tiệm chim nhưng không thấy bóng dáng em nó, đường về nhà sao dài quá!
Thôi thì đành hy vọng em nó sẽ đến với chủ mới tốt hơn mình. Tạm biệt mào lân họng bò lưng quy, chú chim đẹp nhất từng sở hữu!!!
P/S: 23/5/2015 - 26/5/2015
Clip kỷ niệm:

Chia buồn cùng bạn.Mình cũng trãi qua cảm giác này rồi nên thấm thía lắm.Mình đóng cửa đi làm,chúng nó cắt cửa vào bắt mất hai con,còn đủ thời gian lựa chim ỏ hai lồng đẹp nhất để bắt nữa mới ngon.Kinh nghiệm của mình là chim quý không được ở lồng son khi mình vắng nhà!

SherlockTN

Chim thì đẹp thật nhưng giọng không hay, giống như giọng Bắc chứ ko phải giọng quảng nên không có chi phải tiếc bạn à. Ở Quảng Nam nếu không phải là người chơi chim chuyên nghiệp biết lặn lội núi rừng hoặc có người quen trên núi thì mua chim chuẩn quảng rất khó nên những người ở quê đành phải mua chim bán dạo, mà chim bán dạo thì toàn là chim Bắc nên mình nghĩ con này gốc là chim Bắc chứ ko phải chim Quảng.
Mình cũng k quá rành về giọng nên chủ trước nói sao thì biết vậy thôi. Mình không chơi giọng nên cũng không quá quan tâm em nó gốc gác ở đâu. Và giọng thì cũng tùy mỗi người mỗi sở thích. Cám ơn bạn.

dzuyquang

mình cùng cảnh ngộ với bạn, CN vừa rồi có việc phải ra ngoài, khi về thì hai con chim yêu quí, ko còn nũa. hình như nó gắn camera theo dõi mình hay sao đó, sơ sẩy là mất liền, quá nhanh. mặc dù CN tuần trước có thằng mò vào mình quất nó bể cái nón bảo hiểm đang đội trên đầu. thế mà nó vẫn ko sợ các bác ạ!thật là bó tay với chim tặc.

iSun

Chia buồn cùng bác, tối hôm qua nhà đối diện nhà mình ở, lúc >8h tối cũng bị chim tặc đua mất một con chim hay (trước đó 1 có người vô hỏi mua vs giá 10 triệu, mà chủ k bán), chủ nhà mở tiệm cầm đồ, ngồi trong quầy cách lồng chim có 3-4m, vậy mà tụi nó cũng k sợ vô tiệm sách lồng chim trước mắt chủ, nhảy lên xe máy chạy ngang qua mặt mình, mình phản ứng quăng ngay cái ghế đang ngồi vô tụi nó mà k trúng :(

Leodevincy

Chào mào Việt
Đúng là quá ngắn, con bên trái chim đẹp quá. Xin chia buồn. Hy vọng AE trên này ai thấy bán ở đâu thì chỉ điểm chủ topic được chuộc lại.

Leo