Chữa ho cho chào mào

Coba

Mình đang gặp vấn đề nan giải về chữa ho cho mấy chú chim. Đã tìm hiểu nhiều bài trên diễn đàn và áp dụng nhưng chưa thành công, con thứ nhất ủ hành tím, tỏi, cho ăn cam tép nhưng bệnh tình ngày một nặng và đã ra đi. Con thứ hai cũng ủ hành tỏi, ăn cam tép, kết hợp uống thuốc mua ở tiệm thú y. Sau một thời gian thấy dấu hiệu bệnh nặng thêm nên thả vì sợ die.
Hiện có một con đang bị ho, thỉnh thoảng kêu hit hit. Mình đã ủ hành tỏi, ăn cam tép và dùng thuốc như sau:
1.1 quả la hán quả
2.2 thìa cafe mật ong rừng
3.số vỏ của 1 nửa quả chanh.
4.1 viên đường phèn băng đầu đủa.
5.3 giọt dầu gió xanh
tất cả cho vào chén chưng cách thủy và lấy nước cho chim uống trong ngày.số dư còn lại cất vào tủ lạnh dành cho ngày hôm sau.khi lấy từ tủ lạnh ra nêm hâm lại cho ấm và tiếp tục cho chim uống.

Bài thuốc này cũng tìm hiểu trên chaomao.org, thấy có vẽ đông y lành tính nên dùng thử, cho uống mới 3 ngày thấy cũng có giảm, nhưng bị đau bụng, đi phân lỏng liên tục. AE có ai dùng cách này chưa, hiệu quả như thế nào có thể chia sẻ giúp mình. Hoặc có bài thuốc gia truyền đặc hiệu nào chia sẻ cứu giúp những chú chim.
Đây là hình ảnh của nó khi thay gần xong lông.
https://www.youtube.com/watch?v=VLIsX5eK2ao

SherlockTN

Sao bác cho thẳng dầu gió thẳng vào đường ruột chim như vậy k đi ỉa sao được, k khéo hư luôn đường ruột đó bác ơi

traudongnoi

Chim mình khi trời lạnh bị ho chỉ cho ăn cam và mật trộn cám. Hết lạnh hết ho. Lâu lâu lạnh lạnh bị lại. Chim vẫn sống bình thường.

carơ_py

bệnh này tùy con ah bạn , sức khỏe tốt thì trị cách dân gian 5-7 ngày khỏi , còn yếu để lâu thành bệnh kinh niên thì đành chấp nhận sống chung với lũ ( trị củng đỡ nhưng ko hết hẳn , ngày chắt chắt vài tiếng , nhiều vào mùa lạnh )
Mình có cánh này bạn trị thử xem hết không : sắt 3 lát gừng giã nhuyễn cho vào chén , thêm 1 muỗng mật ong ( có thể thay bằng đường phèn ) đỗ thêm 50ml nước vào chén xong đem chưng cách thủy 15-20p (có thể tận dụng lúc nấu cơm ) , chưng xong khuấy đều lọc xác gừng đổ vào cống cho chim uống, cho uống trong ngày chiều tối lấy ra mai lại làm tiếp , cứ cho uống zậy khoảng 1 tuần ( trong thời gian này ko để nước mà thay bằng cóng thuôc)

Coba

Cảm ơn các bạn đã quan tâm!
Bài thuốc như vậy nên mình ko dám thay đổi thành phần, mình nghĩ khi chưng cất thủy thì dầu gió cũng bay gần hết, chỉ giữ lại được một ít.
Để theo dõi thêm một thời gian nữa, nếu ko bớt sẽ chuyển qua phương pháp gừng xem sao.
Hôm nay cho ngưng uống thuốc 1 này, tối về thấy phân cũng đã khuôn lại, ko đi nước nữa. Có lẽ thuốc mát quá nên nó bị đau bụng. Chưng quả la hán rất ngọt, nó rất thích uống, một ngày uống hết gần nửa cống nước.

SherlockTN

Dầu gió nếu uống sẽ gây kích ứng làm hỏng niêm mạc hệ tiêu hóa, bác đừng cho chim uống dàu gió nữa nhé. Theo mình dầdầgió nhỏ vài giọt xuống đáy lồng là đc r.

chaomaophucat

cho minh hoi xiu minh cho chim uog mat ong hanh tim rirô roi nhug keo chít chít suot ngay khong bot chi gjup minh voi

Coba

cho minh hoi xiu minh cho chim uog mat ong hanh tim rirô roi nhug keo chít chít suot ngay khong bot chi gjup minh voi
Con của mình mới bị, cho uống thuốc như trên 3 ngày, thấy bị đau bụng nên ngưng, hôm giờ ko thấy kêu hit hit nữa, hot hét bình thường. Có lẽ mới bị nhẹ nên đỡ.

phuoc3928

Con nhà e cụng bị ho. Ra mua vĩ thuốc ho em bé dạng viên màu hồng. Nghiền nát nữa viên uống 3 ngày kết hợp với cam. Và kết quả những ngày tiếp theo k thấy ho nữa :D

bạn thử ủ hành Tây và cho uống mật ong xem sao! nếu ho nặng thì bạn cho uống siro ho của trẻ sơ sinh! cách này chim mới ho dùng dc còn chim bạn bị lâu rồi k biết hiệu quả k!

HONGHAU

Bạn liện hệ sđt a trần văn trình a sẻ chỉ cho bạn cách trị dứt điễm luôn 0905713117

Huutri

Chim khàn giọng mình dùng quả la hán với cam thảo cho một ít nước vào đem đun sôi để nguội rồi cho uống.