Chia sẻ cách chọn 1 chú chim bổi hay ngoài tiệm chim!

nhox1992vs

((có 2 loại dáng nên chọn. 1 là ngũ trường, 2 là ngũ đoãn.)) khi nào mới có em ngày ngoài tiệm bỏ chung với e bổi
((
dày, không bị gãy khúc, càng ngắn càng tốt.)) mào thấp nhìn dáng e nó nếu không phải ngũ đoãn thì chim dáng đẹp làm sao
e có 2 ý kiến thế với lại e mới chơi e nói sai mấy bác thông cảm

chaomao86

Khi đề cập đến những chú chim mắt lồi thì mình có góp ý. Chim mắt lồi đúng là rất khó thuần, người nuôi phải kiên nhẫn. Nhưng khi thuần rồi thì chơi khá hay. Theo mình những chú chim nhát là do bản lĩnh của nó lớn, khó chịu khuất phục. Mình hiện tại có một con bổi một mùa lồng, mắt lồi rất nhát ở nhà im re không ra một tiếng hót nào. Khi đem ra cội treo lên là sổ bọng chơi liền.

thai

cho em góp ý thêm chút,chọn những con mắt lồi,thường rất hung chim
Em có 1 con bổi lên 2 mùa cổ thắt mắt lồi nè . chủ cũ nuôi bị nghiền nhà chỉ dạng với chủ cũ . bắt cả tuần rùi mà chưa hót và đấu . vì thích nết chơi của nó quá nên cố bắt vì chim nghiền nhà giá cao lắm . hjx

mecm

vì những con mắt lồi là dòng siêu nhát 1000 con mới có 1 con hay.k kiên nhẫn nuôi hoài chán thả.
theo mình trãi nghiệm thì mắt lồi rất khó thuần nên ae nuôi rất nản,dù có nuôi chim con lên thì nhát vẫn nhát,vì nhát nên mấy e này k thuần chim nên rất ít chơi,nhưng ngày nào nó đã chịu chơi thì sẽ chơi banh trường chim.còn làm chim mồi thì ở mình có ông chú hay đi bẫy trong dàn chim mồi có 1 con mắt lồi sẽ chuyên trị bắt những con chim quái ngoài trời,mà chim mồi có hay cờ nào cũng k bắt đc chim quái,thì đúng ngày con chim mắt lồi ra rừng chịu bắt chim thì con mồi hay k bắt đc chim quái thì con mắt lồi đó sẽ thu phục đc chim quái

Khi đề cập đến những chú chim mắt lồi thì mình có góp ý. Chim mắt lồi đúng là rất khó thuần, người nuôi phải kiên nhẫn. Nhưng khi thuần rồi thì chơi khá hay. Theo mình những chú chim nhát là do bản lĩnh của nó lớn, khó chịu khuất phục. Mình hiện tại có một con bổi một mùa lồng, mắt lồi rất nhát ở nhà im re không ra một tiếng hót nào. Khi đem ra cội treo lên là sổ bọng chơi liền.
Bạn này nói đúng nè, chim mắt lồi thường rất nhát người, khó thuần. Nhưng khi đã thuần được là thường rất hay và zữ. Tiếng bộng của chim mắt lồi nếu ai để ý kỹ sẽ thấy nó to hơn bình thường và chim yếu nghe là sợ.

chaomao_tn

Mình cũng hay chọn theo cách của bạn nhưng kĩ tý nếu mượn được chú chào mào của chủ tiệm ta cho kè lồng xem thái độ thế nào,sau đó làm nửa quả chuối cho các em nó tranh nhau em nào hung hăng nhất sẽ đánh các chú khác càng gấu càng tốt hj cộng lại các ưu điểm trên thì múc thôi nếu không đạt được hết ưu điểm trên ta tách gia cho em nó sút penaty rồi quyết định :D.Tiện đây cho em xin thỉnh giáo bác "kimdongchimchaomao" bác có rất nhiều bài viết hay đặc biệt về chào mào mắt lồi em cũng chưa rõ con chào mào nào là lồi hơn so với bình thường xin bác cho cái ảnh được không ạ thank bác.

Sửa lần cuối:
Mình cũng hay chọn theo cách của bạn nhưng kĩ tý nếu mượn được chú chào mào của chủ tiệm ta cho kè lồng xem thái độ thế nào,sau đó làm nửa quả chuối cho các em nó tranh nhau em nào hung hăng nhất sẽ đánh các chú khác càng gấu càng tốt hj cộng lại các ưu điểm trên thì múc thôi nếu không đạt được hết ưu điểm trên ta tách gia cho em nó sút penaty rồi quyết định :D.Tiện đây cho em xin thỉnh giáo bác "kimdongchimchaomao" bác có rất nhiều bài viết hay đặc biệt về chào mào mắt lồi em cũng chưa rõ con chào mào nào là lồi hơn so với bình thường xin bác cho cái ảnh được không ạ thank bác.
Rất cảm ơn bạn đề cao. Mình ko dám thỉnh giào gì đâu, chỉ là chia sẻ những kinh nghiệm nuôi chào mào cho a,e thôi. Còn chim mắt lồi như thế nào thì khi nào rỗi mình sẽ pót ảnh cho bạn xem kỹ. Mà mình nghĩ điều này cũng đơn giản thôi mà bạn, con chim mắt lồi là đôi mắt nó to hơn bình thường và lồi ra hơn 1 chút, những con bình thường thì nhỏ hơn và nằm sâu hơn. Thân mến !

bloodorchid

Mình xin góp ý chút về dòng mắt lồi:
- Mắt to lồi ra nhiều hơn so với những chú bình thường vì vậy chim quan sát rất rộng nhìn đâu cũng thấy chuyển động nên rất nhát khó thuần.
- Mắt lồi không phải con nào cũng hay
- khi thuần những chú này không nên để chú sốc, nếu nuôi 1 năm chú khá thuần thì chỉ 1 chút sơ xuất nhỏ chẳng hạn như mèo quào, rớt lồng.... coi như công cốc phải thuần lại từ đầu.
Đôi lời góp ý
Thân.

culi8111

biết khi nào mới lựa được một em mắt lồi như các bác tả vậy ta..hihi

vanhuynh

thanks a đã đăng 1 bài có ích.e là thành viên mới để chọn 1 chú chim hay.;)

jackychang

Đúng là con nào mắt to tròn, lồi ra đều là chim hay và hung dữ bạn à.

Mình thường chọn chim bổi trong lồng nhốt tập trung:

- Cho 1 quả chuối vào, chúng nó đánh nhau tranh giành ăn, con nào đứng ăn và đánh con khác nhiều => gấu
- Cầm 1 con chim thuộc, loại máu đánh nhau, hay bám vanh dọa nạt, kè vào lồng tập trung => con nào phi ra đánh => gấu
- Nhìn cái con "gấu" đó có đặc điểm:

Gốc mào dày, cánh ốp, đuôi 1 thẻ (nếu ko phải 12 lá) thì phang ngay và luôn thôi kẻo muộn

chaomao86

Bạn này nói đúng nè, chim mắt lồi thường rất nhát người, khó thuần. Nhưng khi đã thuần được là thường rất hay và zữ. Tiếng bộng của chim mắt lồi nếu ai để ý kỹ sẽ thấy nó to hơn bình thường và chim yếu nghe là sợ.
Bác nói rất là chính xác.

QuocKhanh

Theo mình ngoài những yếu tố trên thì còn một yếu tố nữa lả thái độ. Tuy là chim bổi nhưng có những con có thái độ rất tốt khi kè chim khác vào.
chuẩn mình đi mua chim thừong chọn bóng bộ mỏ và thái độ