Chia sẻ kinh nghiệm đi bẫy...

hophutin

Member
Cần chú ý tránh CÔN TRÙNG cắn chim mồi khi đi bẫy...

1. Kiến: tránh treo mồi ở những nhánh và cây có tổ kiến,nhất là nhánh cây có đường kiến đi qua... Vừa rồi vì nôn nóng phát hiện 1 chú chim rừng mình đã không chú ý và treo mồi ở 1 nhánh cây có kiến Vàng bò qua, tình hình là sau 1 hồi bầy kiến đã phủ xuống lồng và 1 số con bâu vào cắn mồi bay túi bụi, mặt dù chú mồi đã cố vùng vẫy nhưng lũ kiến vẫn không chịu buông tha, kết cuộc là mình phải tự tay bắt chú mồi ra để bắt kiến và mỗi con kiến tương đương với 1 cọng lông ra đi,chưa kể 1 đống lông bị rụng do chú mồi cố vùng vẫy... :(

2. Ong: Đa số các lồng bẫy được trang trí thêm hoa-quả rừng giả để ngụy trang và thu hút chim rừng; và nó cũng đã thu hút luôn cả lũ ong, trường hợp này mình đã gặp 2 lần và ả 2 lần đều là 1 con ong vò vẻ to bằng ngón tay bay đến đòi cắn chim để chiếm số hoa-quả rừng giả trang trí trên lồng bẫy, vậy là chú mồi lại 1phen kinh hồn khiếp vía tung bay toán loạn, may mà mình phát hiện sớm nó không cắn được chứ nó mà chích 1 phát coi như chú mồi đi luôn... :)

...Trên đây là 1 số kinh nghiệm mình đã gặp phải muốn chia sẻ cùng anh em...Thân :)

1269

Cảm ơn chia sẻ của bạn.
Mình thì lồng lúc nào cũng được quét 1 lớp dầu máy may nên không sơ kiến.
Còn về ong thì không đến. Vì lồng không để hoa quả hay trang trí hoa hoét gì hết.
Có bổi nào ranh quá thì lấy ít lá dương sỉ ngụy trang thôi.
Đấy là cách của mình^^. Có gì không phải bỏ qua nhé bạn.
Thân 1269