Chia Sẽ Kinh Nghiệm Nuôi Chào Mào Sinh Sản Thành Công Trong Aviary

melumeli

Qua 3 năm nuôi Chào Mào sinh sản thành công, mình thân gởi đến tất cả Quý bạn ORG ít kinh nghiệm cá nhân. Đồng thời qua Topic này, mong tất cả Anh Em cùng chia sẽ thêm để người đọc có thể trang bị cho mình 1 Avr hiệu quả và thành công trong quá trình duy trì và nhân giống Chào Mào ở Aviary.

1.Vị trí Avr : Đặt nơi thông thoáng ít người qua lại, gần gủi thiên nhiên cây cối xung quanh. Tạo không gian thật tự nhiên, có nắng sáng chiếu vào, có gió thổi thoang thoảng. Quan trọng là nền đất trồng câu xanh phát triển được (điều này rất khó với các bạn nhà phố không có sân vườn, nhưng có thể xây thành cao 30cm đổ đất vào hoặc đặt chậu lớn để trồng cây-lúc này chiềc cao Avr hơi cao 1 chút khoản 2,5m trở lên)
[/IMG]
[/IMG]

2. Diện tích Avr: DT Tối thiểu phải có không gian cho chim bay, đủ rộng để trồng cây xanh nhiều cành cho chim con tập chuyền. Ban ngày chim thích đậu cành khô và cao sổ giọng để khẳng định lãnh thổ nên ưu tiên chiều cao Avr 2m trở lên, ban đêm tìm chổ kín đáo trong lùm cây ngủ tránh gió vì vậy Avr đủ rộng để trồng cây xanh ½ Avr và ½ không gian thông thoáng cho chim bay đặt vài nhánh khô chim đậu
Rộng 1m x Dài 1,5m x Cao 2m-Diện tích tối thiểu.
[/IMG]

3. Trang trí tạo không giang trong Avr thật giống tự nhiên:
Nền đất – Mái tôn nhựa sáng – Lưới kẽm rào xung quanh.
[/IMG]

Khi ta xây dựng tạo cho chim ngôi nhà thật giống tự nhiên thì chúng sẽ cho ta hiệu quả sinh sản tối đa có thể cao hơn ngoài thiên(vì nguồn thức ăn quá dồi dào mà ta cung cấp).
Ta chọn cây có nhiều cành nhánh từ gốc lên ngọn, lá nhỏ xanh và không được khô rụng đồng loạt hết cây vào cùng 1 thời điểm. Cây có nắng chiếu phát triển ra hoa ra trái càng tốt. Cây nhiều cành sum suê rất tốt cho chim nấp ngủ tránh gió vào ban đêm và rất thích hợp cho chim làm tổ sinh sản.
[/IMG]

Để cây sống và phát triển tốt trong Avr thì phải có nắng chiếu vào, chim phơi nắng tắm nước và tự tìm chổ mát trong lùm cây khi trời quá nắng. Vì vậy nên chọn mái che Avr bằng tôn nhựa sáng hoặc tấm lợp thông minh để nắng chiếu vào nhưng vẫn che mưa tốt.
Đồng thời trang trí vài nhánh cây khô cao cho chim đậu sổ giọng khẳng định lãnh địavùng đất của mình. Luôn luôn có chậu nước bên dưới để chim uống và nhảy vào tắm được.
[/IMG]
[/IMG]

Tạo vài cửa cho phù hợp tiện bỏ thức ăn trái cây thay nước, và phải có 1 cửa lớn đủ ta vào trong được khi cần thiết.

4. Chọn chim thả vào Avr:
Nên chọn chim trống mái đã thuần dạn người thả thì nhanh sinh sản.
Và các tiêu chí tiếp theo như đẹp, hay, to con, đấu tốt…
Thức ăn luôn luôn có trong Avr và loại nào cũng được
Nên treo sẵn 1 tổ gáo dừa trên cây ở vị trí phù hợp
[/IMG]
Khi thấy chim có dấu hiệu tha rác, ta để lông chổi thật nhiều chim xây tổ.Yếu tố quan trọng là từ lúc này trở đi, trong Avr phải luôn luôn có mồi tươi cho chim cảm nhận môi trường đang sống đủ thức ăn nuôi con thì sẽ không phá trứng bỏ tổ. Ta chọn sâu qui tươi và dế non là thuận lợi nhất.
[/IMG]

Thành quả đạt được

[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Chúc các bạn thành công.
Thân chào

bientien

nhìn ai cũng thíc .... nhưng để có 1 cái gật đầu mãn nguyện cũng phải hao tâm khổ tứ lắm :)))..... chúc mứng bác

lenhattan

ko còn gì đễ bàn cải,chúc mừng bác,chắc là mất thời gian lắm bác nhỉ

sirchinh

những vùng chim sắp tuyệt chủng mà áp dụng phương pháp này chắc cho hiệu quả kinh tế khá cao đấy nhỉ,chúc mừng bác chủ đã nghiên cứu thành công

tosudoc

làm luôn cái trang trai đi bác Khoa ơi. Trước sau gì cũng có ngày tầm sư học đạo. Giờ thì chưa có điều kiện

thai sanh

nhìn cái avi của bác mà chảy nước miếng quá!em củng thử nhưng diện tích nhà quá hẹp nên chắc không hiệu quả như bác rồi

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Thank bác đã chia sẻ mình định sang tháng làm cái AVI kích thước rộng 2m dài 3m cao 2,5m vậy thì ổn rồi vì đang lo AVI bé quá chim không sinh sản được

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Cảm ơn bác về Bài viết hay! Chúc bác sinh sản được nhiều nhân tài :D

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Chắc anh em nào máu mê chào mào cũng them trước Avir của bác. Một mô hình rất đáng khuyến khích được nhân rộng để bảo tồn dòng giống dọng của những vùng quý hiếm. Thân Đình Thọ

caube1002

trong phần chọn chim đề nghị bác chủ thớt nói sâu hơn cho ae tìm hiểu, VD như chọn chim trống, chim mái như thế nào, ghép đôi ra sao, trường hợp không ghép đôi được thì phải làm thế nào khắc phục, trường hợp chim mái hoặc chim trống đánh đuổi nhau thì xử lý ra sao, thức ăn và cách chắm sóc từng giai đoạn như thế nào. thanks bác nhiều!

L

linhbuudien

Guest
Bổ ích quá.Sẽ làm theo thôi.
Cám ơn rất nhiều

amoongtridung

bác ơi cho em hỏi tí.01 năm chim của bác sinh sản được mấy lứa vậy. cảm ơn bác nhiều

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mình cũng làm tương tự bác nhưng chim cứ tha rác rồi tha ra, do người qua lại nhiều, chắc phải lấy lưới lan che bớt lại. Nhìn lũ chim con dễ thương quá !

Thân, black_fish9402

quang tran

Cảm ơn bác, em cũng đang nuôi thử một cặp đã đẻ được hai lần nhưng sau đó chúng đều phá trứng, em rút kinh nghiệm từ chia sẻ của bác xem sao. Có khi nào, ngoài lý do không thấy mồi tươi thường trực trong lồng như bác nói thì có lý do khác (ví như thiếu canxi) chẳng hạn?
Mong nhận được chia sẻ từ các anh em!

thanhdqr

Hay quá, mình sẽ quyết tâm làm 1 cái aviary và kiếm những chú chim thật tốt để gây nòi giống.
Bác nào có kinh nghiệm về việc ghép đôi chim chia sẻ với, tks