Chim ăn cào cào xong xù lông rồi chết

buồn quá .chim mình rất khỏe đang ở lồng lực mình cho nó ăn 1 con cào cào đã vặt càng ,vừa nuốt xong chim đúng rụt cổ xù lông,sau đó thỉnh thoảng ăn tý chuối uống tý nước .sáng hôm sau thì chết.nó là con chim hay nhất của mình,dữ, chơi ổn định vậy mà... chẳng biết nó bị bệnh gì.trúng gió hay hóc cào cào,bạn nào gặp trường hợp này chưa,có cách gì chữa được ko ?có người bày cách xoa dâu vào bụng chim và áo lồng. mình đã vuốt cổ nó ,khoảng nửa ngày sau thấy nó đi 1 cục phân xanh sau đó là nước màu trắng càng ngày càng yếu dần và...chết

minhtuantbvn

cào cào nếu bị thuốc trừ sâu nhiều thì khoảng 6h mới chết,trong khoảng t/g đó chim ăn phải có thể bị dính trưởng

ledaiduong62

minh gap truong hop nay rui ban ah , do la do ban cho chu chim cua ban an ko dung cach thoi , tai sao sinh ra gio re (cao cao ) lam gi , dung ko ban , la de ban cho cao cao , hoac re vao de chu chim mo an dan , chu chim cua ban la bi nghen sinh ra kho tho khong tieu hoa dc sinh ra mat suc rui chuyen gi den da den , minh xin chia buon voi ban , au cung la bai hoc cua nhung ng co cung dam me nhu ae minh :(

Jack Dam

xin chia buồn cùng bạn và cảm ơn bạn đã chia sẻ đây là bài học kinh nghiệm mình vẫn thường cho CM ăn cả chân cào cào vì giá thành cào cào quá cao nên bỏ thấy nó phí phí, từ nay chắt k giám cho ăn chân cào cào

minh gap truong hop nay rui ban ah , do la do ban cho chu chim cua ban an ko dung cach thoi , tai sao sinh ra gio re (cao cao ) lam gi , dung ko ban , la de ban cho cao cao , hoac re vao de chu chim mo an dan , chu chim cua ban la bi nghen sinh ra kho tho khong tieu hoa dc sinh ra mat suc rui chuyen gi den da den , minh xin chia buon voi ban , au cung la bai hoc cua nhung ng co cung dam me nhu ae minh :(
đúng rồi mình thường cho cào cào vào lồng nhỏ chim ăn dần bữa đó còn dư 1 con mình cho ăn trực tiếp nên hậu quả như vậy .cũng đáng đời .các bạn rút KN nhé đừng để như mình rồi hối tiếc

tinhxa

theo em là con chào mào của bác ăn tham nên chết nghẹn
:eek: vì em cũng đã có một con tương tự nhưng không chết,biểu hiện cổ rụt mồm ngáp,lông xù ,

subin-bentre

Như lời bạn nói chim bị nghẹn theo mình thì chưa đúng lắm vì chủ top có nói chim còn ăn chuối và uống nước được rồi lại đi phân xanh nữa, trường hợp này thì chim của chủ top do ăn phải cào cào đã nhiễm thuốc trừ sâu là rất cao mình đã từng thấy chim của mấy anh em bị như thế. để hạn chế việc này tốt nhất trước khi cho chim ăn thì anh em nên rửa cào cào cho sạch. thân

keen_cola

chia buồn cũng bác.trước em cũng có chú chim vì ham con ve sầu bay vào nhà dút cho em nó ăn mà em nó đã hi sinh

không phải thuốc trừ sâu đâu vì bì cào cào nay 30 con mình cho 5 chú chim ăn cùng lúc ,C cào bỏ vào giỏ nhỏ,chỉ còn con cuối cùng mình lấy ra vặt càng cho nó ăn,con này hơi to ,mình muốn chia sẻ để làm bài học kinh nghiệm cho mọi người vì mình trả giá quá đắt cả về kinh tế lẫn đam mê đừng để chim chết rồi mới hối tiếc

thangqn

khi ăn nếu gặp miếng mồi to chim sẽ tự nhăm nát miếng mồi hoặc xé ra từng miếng nhỏ rồi nuốt nếu nuốt ko được sẽ tự ói ra trường hợp này mình gặp rất nhiều,nếu còn mổ chuối ăn thì mình ngĩ ko phải bị ngẹn mà là bị thuốc,ko phải trong bì con cào cào nào củng bị giống nhau,nhiều khi người bắt ko phải một chỗ mà nhiều chỗ,nên trường hợp con nhiễm thuốc con ko nhiễm là chuyện bình thường,đó cũng là một điều nhắc nhỡ cho ae nuôi chim cho ăn cào cào chim rất thích và xung chim dinh dưỡng cao nhưng cũng ko tránh khỏi những mặt trái

chaomao^^py

Moderator
CŨng chưa rõ nguyên nhân , tốt nhất cho vào rọ nhốt cào cào , chim ăn từ từ . Nếu bị dính thuốc trừ sâu thì hơi nan giải , tại bây giờ phần lớn ra cửa hàng mua chứ đâu có thời gian đi bắt

cmtegiac

khi ăn nếu gặp miếng mồi to chim sẽ tự nhăm nát miếng mồi hoặc xé ra từng miếng nhỏ rồi nuốt nếu nuốt ko được sẽ tự ói ra trường hợp này mình gặp rất nhiều,nếu còn mổ chuối ăn thì mình ngĩ ko phải bị ngẹn mà là bị thuốc,ko phải trong bì con cào cào nào củng bị giống nhau,nhiều khi người bắt ko phải một chỗ mà nhiều chỗ,nên trường hợp con nhiễm thuốc con ko nhiễm là chuyện bình thường,đó cũng là một điều nhắc nhỡ cho ae nuôi chim cho ăn cào cào chim rất thích và xung chim dinh dưỡng cao nhưng cũng ko tránh khỏi những mặt trái
ý kiến bạn này theo mình chính xác nhất

ngoc pho

cũng khó nói về bệnh của chim nắm bạn àh.như chòe than của minh ăn dế xong cũng lăn đùng ra chết,hỏi anh em chơi chim cùng các loại chim hay bị đột tử nhiều nguyên nhân khác nhau nắm.

ledaiduong62

ok , o cho minh thi ko co ban cao cao , minh phai di vot ban ah , minh cung phai chon khu vuc nao ma ng ta ko co phun thuoc sau , thaks

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Tốt nhất mùa này mua cào cào về thì để nguyên túi niloong vậy đổ nước vào sốc qua sốc lại rồi cho chim ăn. Mùa này là mùa lúa non nên chuyện nhiễm thuốc trừ sâu là dễ xảy ra.

Thân ái!

mecm

chia bùn cùng chủ top,con chim của bạn ăn con cào cào dô chưa chết nên con cc trả thù cắn con chim của bạn chết

tapchoi_cm

chắc không phải do nghẹn mà do thuốc sâu rồi.Chim em cho ăn dế nó cứ nuốt 1 phát là xong 1 em dế