Chim đang thay lông thì bị dừng, quá chán luôn các pác ơi.

dungchaomaovt

chào mọi người, mình có con chim xuống long đã hơn 2 tháng, đầu tiên rớt hết bộ đuôi, sau rớt cánh rải rác,,,bây giờ đã hơn 2 tháng mà bộ long mình nó kg rớt nữa. đã chăm đúng chế độ ăn uống và tắm táp cho chim thay long. hơn 1 tuần nay theo dõi thấy lông mình cũ kg rớt nữa, nó phè phè xấu quá.cứ thế này thì cả mùa tới coi như xong. anh em nào biết cách chăm để nó rớt hết long mình xin chỉ giúp mình với. xin cảm ơn.

thaiquang77

Gần 1 tuần chưa ăn thua đâu bạn! Vì lúc đầu lông sẽ rớt nhanh nhưng sau sẽ chậm dần. Bạn đừng sốt ruột quá mà ngó nghiêng nhiều chim sẽ ko tập trung được.

Tôn Tẩn

bác thử đổi cảm khoang 4 ngày xong đổi lại, treo chim tốt nhất là bên dưới có nước như hồ cá, bỏ vỏ quít vào đáy lồng,kết hợp như vậy xem thế nào.

tan1

thay lông nhanh

nếu bạn ở tp hcm thi mua cám công minh loại ép thay lông, 100k 1 bit đảm bảo sẽ như ý!!!

dole

Chiều tối cỡ 4h đến 5h bạn cho chim đi tắm, đừng khô lông, bạn cứ để chim ướt vậy mà trùm lại, qua ngày mai chim sẽ xuống lông típ, bác làm thử xem, có gì sai xin mọi người đừng chém

Coba

Bạn cho tắm mưa đầu mùa thử xem, cho vào lồng tắm, để ngoài mưa một lúc cho em nó tắm, để nơi ko có gió nhé. Nếu chịu tắm thì tốt, nếu có biểu hiện co ro sợ rét thì đem vào ngay kẻo bị cảm.

mrngvan

, mình vẫn đang ép bằng cách cho ăn đu đủ, cà chua,,,,trùm áo để nơi yên tĩnh, nhưng gần 1 tuần nay không rớt them tý long mình nào nữa. bó tay
Bác đã thử phương pháp bỏ vỏ quít chưa? bác chaomao@có chia sẻ đó, mua 1kg quít thái về lột ruột chủ ăn còn vỏ bỏ vào lồng tờ rim, nghe nói một số ae đã thử và đã thành công đó bác. Bác thử xem sao!

dungchaomaovt

Bác đã thử phương pháp bỏ vỏ quít chưa? bác chaomao@có chia sẻ đó, mua 1kg quít thái về lột ruột chủ ăn còn vỏ bỏ vào lồng tờ rim, nghe nói một số ae đã thử và đã thành công đó bác. Bác thử xem sao!
. cám ơn các bạn đã chia sẻ

midavina

Có điều kiện thì làm cái avi nho nhỏ đến mùa thay lông thì thả nó vô đó cho nhanh khỏi phải lo lắng bác à. Còn không thì dùng mấy loại cám tốt ổn định như CADN, có điều cám này phải biết cách vào cám chứ không lại tưởng cám không tốt (cho ăn loại 2 trước, dần dần quen cám mới cho ăn loại 1, trước khi đổi cám nên chỉ cho ăn chuối mốc liên tục 3 ngày ko ăn thức ăn tươi và bột, sau 3 ngày tập cho nó ăn cám mới).

vodanhbe

mình cũng gặp trường hợp giống bạn, chim thay dc 2/3 lông tự nhiên ko rớt nữa. Và giờ chẳng biết sao để nó rớt hết lông còn lại nữa.. làm đủ cách, thả và avi đổi cám thay lông ăn trứng kiến liên tục mà vẫn thế. chán

dungchaomaovt

Có điều kiện thì làm cái avi nho nhỏ đến mùa thay lông thì thả nó vô đó cho nhanh khỏi phải lo lắng bác à. Còn không thì dùng mấy loại cám tốt ổn định như CADN, có điều cám này phải biết cách vào cám chứ không lại tưởng cám không tốt (cho ăn loại 2 trước, dần dần quen cám mới cho ăn loại 1, trước khi đổi cám nên chỉ cho ăn chuối mốc liên tục 3 ngày ko ăn thức ăn tươi và bột, sau 3 ngày tập cho nó ăn cám mới).
, minh đang dung cadn loại 1, và họ tư vẫn là thay long cũng dùng dc, loại 2 rẻ hơn dành cho chim bổi để đỡ tốn. người sx nói cám tốt thì chim thay long khỏe và tốt hơn.

midavina

Chà khó nhỉ, mình nuôi cả bầy thì sau 1 mùa lông có con thay lông đẹp, có con thay lông xấu, cái này cũng tùy cơ địa từng con và hệ tiêu hóa từng con, con nào hấp thụ tốt thì nó ra lông đẹp và đầy đủ. Còn về cám CADN thì mình cũng mới dùng thôi ko rõ lắm, thấy thằng bạn nuôi cám CADN gần 3 năm chim ổn định, lông lá đẹp. Hiện tại mình ko dùng 100% cám CADN mà trộn 50% cám CADN và 50% cám do cội ở đây tự làm (nguyên nhân là thấy mấy người ở đây cho ăn cám của cội chim không được căng)

dungchaomaovt

rất là căng, và nản. chim thay long không đẹp là cả mùa nó chơi lình xình.hôm nay quyết định cho nó xuống cám ba vi, tới đâu thì tới. chăm chim thay long đúng là khó nhất.

linhu

Chim còn lửa ko bạn? Trong khi thay lông có thay đổi môi trường/thức ăn... ko?

linhu

, mình trùm áo nhưng nó hót suốt. tại vì nhà nuôi 8 con nên có vẻ nó kg xuống lửa dc, dù mình làm mọi cách cho nó xuống như ăn đu đủ, cam, thanh long và trùm suốt.

Theo mình thì nếu có điều kiện gửi tách riêng là hay nhất. Còn ko bạn thử tấp trứng kiến, đu đủ, dưa leo, cám nước đầy đủ hàng ngày, thả lực cho bay tắm thoải mái, để lồng lực tốt nhất 1 nửa nắng sáng, chiều mát, tách xa chim nhà, tối về cho vào lồng, khi nào rớt lông lại thì ko cho bay lực nữa, treo chỗ sáng mờ mờ, chim nhà trùm lại cho bớt hót...

Nhiều con còn lửa bồng đảo còn phồng thì con chim khó thay lông lắm, phải rớt bồng đảo hoặc teo lại mới dễ thay, xong lông kích cho bồng đảo phồng lại rồi chăm bình thường. Mình cũng có 1 em mùa này thay lông cánh, đuôi xong dừng, giảm ăn lại, kẹp cho đi dợt dàn nhẹ và lực như trên, giờ rớt tiếp lông chưa rớt.

Bạn miêu tả thêm lông mới ra ntn? và con chim ngực có mập hay ko?

dungchaomaovt

Theo mình thì nếu có điều kiện gửi tách riêng là hay nhất. Còn ko bạn thử tấp trứng kiến, đu đủ, dưa leo, cám nước đầy đủ hàng ngày, thả lực cho bay tắm thoải mái, để lồng lực tốt nhất 1 nửa nắng sáng, chiều mát, tách xa chim nhà, tối về cho vào lồng, khi nào rớt lông lại thì ko cho bay lực nữa, treo chỗ sáng mờ mờ, chim nhà trùm lại cho bớt hót...

Nhiều con còn lửa bồng đảo còn phồng thì con chim khó thay lông lắm, phải rớt bồng đảo hoặc teo lại mới dễ thay, xong lông kích cho bồng đảo phồng lại rồi chăm bình thường. Mình cũng có 1 em mùa này thay lông cánh, đuôi xong dừng, giảm ăn lại, kẹp cho đi dợt dàn nhẹ và lực như trên, giờ rớt tiếp lông chưa rớt.

Bạn miêu tả thêm lông mới ra ntn? và con chim ngực có mập hay ko?
, vì đây là con đầu tiên mình chú tâm chăm long cho tôt, nên theo dõi rât kĩ, đầu tiên nó rụng hết long đuôi, trong lúc ra đủ long đuôi thì nó rụng vài cọng long cánh.... đến lúc cánh kg rung nưa thì nó rụng long mình, nhưng cách đây gần 1 tuần thì thấy kg rụng tý long gì nữa, chim vẫn còn lửa, cả đám long ở bụng vẫn còn dầy và phùng lên, theo như mình quan sát thì long đuôi đã xong hoàn toàn, long cánh thì đang xong còn long mình nhất là phần ở 2 bên vẫn còn nhiều lắm,