Chim đi phân đặc sệt nhờ anh em giúp đỡ

phuong220460

Chim mới đem về mà em ấy bị nhiều vấn đề quá, nhờ anh em giúp đỡ
Chim mình đem về được 3 tuần rồi, lúc trước không biết chủ cho ăn gì, mình đem về cho ăn HBK 1. Mấy 1-2 tuần đều thấy ok, chim đi phân bình thường, khoảng 10 ngày trở lại đây chim bị tình trãng đi phân đặc sệt và mình có cảm giác nó cố gắng lắm đi phân ra được vì nó đặc sệt và kéo dài.
Phân có màu trắng.
Khoảng 3-4 ngày nay mình toàn cho ăn bình bát dây để đích em nó đỏ, mới thay lông còn nhạt quá
Nhờ anh em tư vấn giúp với, chim đang bị gì vậy ạ?

A Sìn

Có thể chim bạn bị nóng quá đó, bạn tăng cường chuối sứ chín tới, dưa leo, mướp khía hoặc các loại trái cây mát để ổn định lại, đừng cho ăn mồi tươi nữa nha bạn, có thì cho ăn dế thôi ^^

phuong220460

Có thể chim bạn bị nóng quá đó, bạn tăng cường chuối sứ chín tới, dưa leo, mướp khía hoặc các loại trái cây mát để ổn định lại, đừng cho ăn mồi tươi nữa nha bạn, có thì cho ăn dế thôi ^^
Không biết trong cám đã đầy đủ dinh dưỡng chưa, mình cho ăn mồi tươi (sâu + cào cào) 2 lần/tuần, chuối thì lúc nào cũng có

A Sìn

Không biết trong cám đã đầy đủ dinh dưỡng chưa, mình cho ăn mồi tươi (sâu + cào cào) 2 lần/tuần, chuối thì lúc nào cũng có

Chim đi phân trắng nhiều quá đôi khi cũng ko tốt, vì chất quan trọng nhất để nuôi dưỡng và duy trì hoạt động cho cả người và chim vẫn là tinh bột chứ ko phải chất đạm. Đạm vừa đủ thì ok, nhiều quá sẽ dễ gây khó tiêu, đi phân trắng tinh như vôi đó bạn.

Do đó nếu bạn dùng cám nhiều đạm rồi thì hạn chế cho ăn mồi tươi, tăng cường trái cây là ổn nhất.

phuong220460

Chim đi phân trắng nhiều quá đôi khi cũng ko tốt, vì chất quan trọng nhất để nuôi dưỡng và duy trì hoạt động cho cả người và chim vẫn là tinh bột chứ ko phải chất đạm. Đạm vừa đủ thì ok, nhiều quá sẽ dễ gây khó tiêu, đi phân trắng tinh như vôi đó bạn.

Do đó nếu bạn dùng cám nhiều đạm rồi thì hạn chế cho ăn mồi tươi, tăng cường trái cây là ổn nhất.
Vậy chim hay thở bằng miệng và quẹt mỏ vào cầu thì có sao không bác?

A Sìn

Vậy chim hay thở bằng miệng và quẹt mỏ vào cầu thì có sao không bác?

Bạn có phơi nắng hay con chim có tung, hoảng ko mà tự nhiên đứng hả mỏ thở vậy? Chim quẹt mỏ khi vừa ăn uống xong là bình thường mà.

linhu

... chất quan trọng nhất để nuôi dưỡng, duy trì hoạt động là tinh bột chứ ko phải đạm... <-- cái này phân tích chưa ổn, cần tìm hiểu lại, người VN hiện nay do ăn quá nhiều tinh bột dẫn đến tỷ lệ mắc bệnh tiểu đường cao so với thế giới, ngược lại tỷ lệ rau xanh người Việt sử dụng chỉ bằng 1/2 nhu cầu.
...Đạm nhiều quá đi gây khó tiêu, đi phân trắng tinh... <-- 2 mệnh đề này ko ăn nhập nhau vì bản chất khác nhau

carơ_py

Cám Hiển số 1 có lượng đạm ổn rồi bạn , bạn chỉ cần thay đổi hoa quả hằng ngày ( ngày cà chua , ngày chuối củng được ko cần cầu kì ) và cho tắm thường xuyên (3 lần/ tuần ) còn mồi tươi tuần 1 lần ( trước ngày đi dợt ) là ok . Trước mình mới chuyển qua cám này hay cho ăn mồi tươi thấy chim có vẻ hung hăng, cánh rung rung lên mạng tìm đọc thử thấy bảo do dư đạm 3-4 tháng nay mình làm biếng toàn cho ăn cám với trái cây thấy ổn lại , 1 em thay gần xong lông nhìn củng ok .