Chim bổi đi cội chỉ hót nhưng chưa dám đấu

hoanga

Xin a,e nghệ nhân cho ý kiến.chuyện là e có 1 e cm bổi dc hơn 2 thág lồng.e đã cho e nó đi dợt dc hon 2 tuần.1tuần đi 2 ngày.treo lên thì e nó hót cũg xug.nhưng khi kè chim thì chỉ bug cánh dc mấy cái.rồi k xòe nữa.a e cho e hỏi là chim của e ko có tố chất hay còn nhát cội ạ.cho ý kiến dùm e.(chim e đã đứng lồng rồi nha).thank all

ti_do85

Xin a,e nghệ nhân cho ý kiến.chuyện là e có 1 e cm bổi dc hơn 2 thág lồng.e đã cho e nó đi dợt dc hon 2 tuần.1tuần đi 2 ngày.treo lên thì e nó hót cũg xug.nhưng khi kè chim thì chỉ bug cánh dc mấy cái.rồi k xòe nữa.a e cho e hỏi là chim của e ko có tố chất hay còn nhát cội ạ.cho ý kiến dùm e.(chim e đã đứng lồng rồi nha).thank all

Bổi thì vậy là ok rồi. Từ từ mới lên được. Nghe bạn tả thấy quen quen, dợt ở bird coffee đúng không?

hoanga

Bổi thì vậy là ok rồi. Từ từ mới lên được. Nghe bạn tả thấy quen quen, dợt ở bird coffee đúng không?
Đúng rồi nè .ai đó có hay dợt ở bird hả.tại thấy ngta khoe chim co 2 hay 3 tháng mà đã chơi rồi nên hỏi tham khhảo thử a,e nghệ nhân chứ mình cũng mới chơi nên ko rõ lắm

YeuCM

Bổi thì cho dợt biên. 2 tháng vậy là hay roi. Đừng cho vào trong kẻo bể chim đấy bạn. Ko nên gấp gáp mà làm hỏng chim. Cứ từ từ cho em no quen. phai theo tuần tự bẠn ạ. Nhiều bài hướng dẫn trên google bạn có thế lên đọc. Chúc bạn nhanh có chiến binh nhé!

hoanga

Bổi thì cho dợt biên. 2 tháng vậy là hay roi. Đừng cho vào trong kẻo bể chim đấy bạn. Ko nên gấp gáp mà làm hỏng chim. Cứ từ từ cho em no quen. phai theo tuần tự bẠn ạ. Nhiều bài hướng dẫn trên google bạn có thế lên đọc. Chúc bạn nhanh có chiến binh nhé!
Thank bạn

MrKhoaMars

Chim vậy là quá dữ rồi. Chim mình nuôi nửa năm đem ra cội phi ầm ầm chứ đừng nói là ra cánh. Bạn chú ý lúc treo biên em nó bọng nhưng có sàn cầu không. Nhớ là bọng chứ không phải kêu đàn nha. Bổi chịu khó treo biên xa xa ra. Vì nó còn lạ nên hay ngó nghiêng dễ bỏ đấu lắm. Thấy bỏ đấu thì đem ra ngoài xa treo một mình nó. Siêng đem đi để nó mau dạn với quen quá trình vận chuyển đi về.

hoanga

Chim vậy là quá dữ rồi. Chim mình nuôi nửa năm đem ra cội phi ầm ầm chứ đừng nói là ra cánh. Bạn chú ý lúc treo biên em nó bọng nhưng có sàn cầu không. Nhớ là bọng chứ không phải kêu đàn nha. Bổi chịu khó treo biên xa xa ra. Vì nó còn lạ nên hay ngó nghiêng dễ bỏ đấu lắm. Thấy bỏ đấu thì đem ra ngoài xa treo một mình nó. Siêng đem đi để nó mau dạn với quen quá trình vận chuyển đi về.
Thank bạn đã chia sẻ.e nó treo biên thì sổ bọng rất nhiều nhưng ít sàn cầu.chỉ đứng sổ là nhiều.ko biết có phải còn non tuổi lồng quá mà chưa thể hiện hết hay chim ko có tố chất

phuongcty470

Thank bạn đã chia sẻ.e nó treo biên thì sổ bọng rất nhiều nhưng ít sàn cầu.chỉ đứng sổ là nhiều.ko biết có phải còn non tuổi lồng quá mà chưa thể hiện hết hay chim ko có tố chất
Chim bổi mới 2 tháng lồng vậy là khá rồi bạn, cứ vậy đến qua mùa thay lông vô lửa là đem dần vô đấu được rồi. Mình có con bổi hơn 1th lồng treo ngoài biên 1 mình cũng chịu sổ lắm nhưng kè chưa được đâu. Chim non mùa lồng phải tập dần đã.

chaomaopr

Bổi mới mà vậy là ok rồi. Cứ tiếp tục mang đi dợt đi. 1 mùa lông sẽ thấy kết quả

hoanga

Thank tất cả mọi người.mới chơi nên còn nhiều điều bỡ ngỡ.

NBQ

Mình cũng có e bổi gần 2 tháng lần đầu mang ra cội mình trùm áo lồng để xa nghe chim ở cội hót đấu em nó cũng đã sổ bọng. Ko biết có nên cơm cháo j ko đây.

MrKhoaMars

Mấy con bổi 1-2 tháng mà đem đi cội siêng bọng thì mấy con đó siêng mỏ lắm. Chịu khó dìu nó lên chơi hay đó. Chim đấu dàn con nào nói nhiều sẽ hơn con nói ít.

hoanga

Mấy con bổi 1-2 tháng mà đem đi cội siêng bọng thì mấy con đó siêng mỏ lắm. Chịu khó dìu nó lên chơi hay đó. Chim đấu dàn con nào nói nhiều sẽ hơn con nói ít.
Có thể hướng dẫn cụ thể cho a,e biết để dìu e nó ko bạn.mình nghe có ng nói chim bổi ko nên đi dợt nhiều vì đi dợt mà kè chim dễ bị chim thuần đè dễ tụt lửa.cứ nuôi ỏe nhà cho tốt.ng thì bảo dợt nhiều chim mới lên lủa.xin cáo nhân chỉ giáo ạ

chaomaopr

Có thể hướng dẫn cụ thể cho a,e biết để dìu e nó ko bạn.mình nghe có ng nói chim bổi ko nên đi dợt nhiều vì đi dợt mà kè chim dễ bị chim thuần đè dễ tụt lửa.cứ nuôi ỏe nhà cho tốt.ng thì bảo dợt nhiều chim mới lên lủa.xin cáo nhân chỉ giáo ạ
Bổi thì kẹp với bổi chứ ai kêu bác kẹp với chim thuần làm gì cho nó đè rồi kêu.
Dợt bổi nếu có dk thì tuần đi 3 lần. Đi nhiều đẻ con chim nó quen với việc phải di chuyển, quen với cảnh quang xung quanh và có nhiều chim, gặp nhiều người qua lại con chim sẽ nhanh thuần hơn . Vác ra cội treo xa giàn chính tầm 3m . miễn thấy chim mình chịu xổ bọng là được. Sau đó quan sát thấy có chim bổi treo ở gần đó ko thì mang chim mình lại khu vực chim bổi treo lên. Quan sát thái độ em nó nếu tốt thì để đó. Nếu xù lông thì dời xa ra. Cứ dìu từ từ. Khi nào ở khu vực chim bổi mà nó chơi mạnh thì mang nó lại gần giàn chính tí xíu xem thái độ ra sao. Ko kẹp với chim giàn chính nha . khi thấy thái độ tốt hơn thì kiếm mấy con ở giàn chính mà nằm biên ý kẹp vô thử. Nếu chịu đấu thì cho chơi xíu rồi mang ra còn ko chơi thì mang ra liền. Vậy thôi

Nếu cứ cho em nó ở nhà 1 năm rồi mới tập đi cội thì nguy cơ bị bệnh khôn nhà dại chợ là khá cao. Chúc may mắn

hoanga

Bổi thì kẹp với bổi chứ ai kêu bác kẹp với chim thuần làm gì cho nó đè rồi kêu.
Dợt bổi nếu có dk thì tuần đi 3 lần. Đi nhiều đẻ con chim nó quen với việc phải di chuyển, quen với cảnh quang xung quanh và có nhiều chim, gặp nhiều người qua lại con chim sẽ nhanh thuần hơn . Vác ra cội treo xa giàn chính tầm 3m . miễn thấy chim mình chịu xổ bọng là được. Sau đó quan sát thấy có chim bổi treo ở gần đó ko thì mang chim mình lại khu vực chim bổi treo lên. Quan sát thái độ em nó nếu tốt thì để đó. Nếu xù lông thì dời xa ra. Cứ dìu từ từ. Khi nào ở khu vực chim bổi mà nó chơi mạnh thì mang nó lại gần giàn chính tí xíu xem thái độ ra sao. Ko kẹp với chim giàn chính nha . khi thấy thái độ tốt hơn thì kiếm mấy con ở giàn chính mà nằm biên ý kẹp vô thử. Nếu chịu đấu thì cho chơi xíu rồi mang ra còn ko chơi thì mang ra liền. Vậy thôi

Nếu cứ cho em nó ở nhà 1 năm rồi mới tập đi cội thì nguy cơ bị bệnh khôn nhà dại chợ là khá cao. Chúc may mắn
Cho mình hỏi thêm tý nữa.vấn đề là ngày thường ở cội chỉ rất ít chim chỉ khoảng 10long.tại vì thời tiết dạo này thất thường.mà toàn chim thuần.vậy mình chỉ ttreo biên thôi hả bạn.con khi nào có chim bổi thì mới kè thử.hay quan sát e nó thái độ tốt thì kè sát zô xíu dc k ạ.
1 ngày là thầy cả đời là thầy.

chaomaopr

Cho mình hỏi thêm tý nữa.vấn đề là ngày thường ở cội chỉ rất ít chim chỉ khoảng 10long.tại vì thời tiết dạo này thất thường.mà toàn chim thuần.vậy mình chỉ ttreo biên thôi hả bạn.con khi nào có chim bổi thì mới kè thử.hay quan sát e nó thái độ tốt thì kè sát zô xíu dc k ạ.
1 ngày là thầy cả đời là thầy.
Nếu toàn chim thuần thì treo xa ra miễn con chim mình vẫn thái độ là được . khi nào thấy nó múa may quay cuồng ở ngoài biên thì cho vào kẹp biên đấu với mấy con bên trong. Nhớ quan sát nhé khi thấy chim mình bỏ nước chơi thì dời ra liền.

MrKhoaMars

Chim bổi thứ nhất bạn treo vô dàn chính người ta ra vô lấy lồng với dời lồng nó sẽ nhảy, hoảng bỏ đấu. Một số con thuần thấy chim bên cạnh nhảy dữ nó còn ché. Sợ càng thêm sợ. Nếu cội nhỏ AE họ ngồi xa thì mật độ người vào ra ít hơn thì bạn chú ý con chim của mình. Nếu con chim thấy thái độ lăng xăng thì cặp vô. Bữa có hỏi bạn con chim chỉ đứng yên bọng thì chưa được đâu. Nó phải lăng xăng nhảy cầu bọng liên tục. Thậm chí thò đầu ra khỏi nan để tìm chim. Đến lúc đó bạn có thể cặp chim bạn lại gần. Chú ý con chim bạn nó mà bỏ chơi đem ra lại liền. Đừng vì tự ái trong lòng mà cương để nó chơi. Mình thấy mấy bác ngoài cội hay khích nhau lắm, bể con chim phí lắm. Nó còn chơi thì để nó chơi, chú ý thời gian ít thôi rồi tăng dần.

hoanga

tiện đây xin các cao nhân chỉ giaó luôn ạ.ngày đi dợt có phải chùm áo lồng buổi sáng cho tới khi đi dợt ko ?hay là cứ mở ra khi nào xách đi thôi.vì mỗi sáng 6h30 là minh thường mở áo lồng cho mấy e nó hót.tới trưa mới chùm chữ A tới chiều ạ.
1 chữ cũng là thầy nửa chữ cũng là thầy...

MrKhoaMars

Kinh nghiệm thì người biết cái này người biết cái kia thôi. Có thể có nhiều cái bạn biết mình không biết. Có thể mình biết nhưng nó không đúng nên chỉ gọi là trao đổi thôi.
Bạn nên chú ý đến yếu tố ổn định. Phải biết từ ổn định với 1 con chim như thế nào cứ thế bạn áp dụng sẽ thành công. Mỗi người có một kiểu chăm con chim khác nhau, ai cũng cho là cách chăm của mình là đúng nhưng chung quy lại đó là sự ổn định. Vì khi con chim nó thích nghi được thì nó sẽ tự tin bộc lộ. Thời gian thích nghi thì tùy con chim.
Về cách trùm lồng bạn cứ làm theo cách mình cho là hợp lý, bạn cứ ổn định thời gian đó, cứ sáng đúng giờ đó mở áo... qua một thời gian nó sẽ quen. Nhưng mình khuyên bạn là không nên trùm chim quá nhiều. Nó làm con chim không lanh lợi và lười vận động. Đấu thì hung hăng nhưng không có lực. Thường thì thi chim họ bắt đầu lúc 9h sáng, bạn cứ chăm từ từ lên đi, tới bước chăm chim thi bạn tìm hiểu tiếp.

Kelangthang

https://m.youtube.com/watch?v=uLBBxQis6wk

Mình cũng mới tập chơi, hồi bữa có nhờ bác chaomaopr từ vấn cách mang chim đi dợt. Ấp dung theo cách bác í dạy thấy chim nổi rất nhanh, giờ cứng giàn rồi.
Lần nữa cảm ơn bác chaomaopr rất rất nhìu. Ai mới chơi mà may mắn gặp đcj bác chỉ bảo thì hay quá.