Chim Bị Rụng Lông Đầu

cmcuibap

Anh em diễn đàn giúp mình với, con chim nhà mình bị rụng lông đầu, cổ, mặt. Có ae nói bị lát, có ae nói bị sâu lông. Có bác nào biết cách chữa trị kg chỉ giúp em với. Cảm ơn nhiều nhiều ạ!

xellosak

đang mùa thay lông mà
bạn phải quăng tấm hình lên mọi người mới giúp bạn được

nghiemnv

Chim mà cũng bị lát nữa ah? cái này hơi lạ bạn ah. Chưa nghe nói bao giờ cả. Hì.

chimhue

80 % là chim thay lông nên thế đó bạn , bạn để ý 1 thời gian sẽ thấy lông ống nhô lên ngay ko sao đâu

tosudoc

chưa hẳn đâu. cái thể loại này cũng khá khó chữa. thêm thông tin về bệnh này nè:
1/ Phần lông viền mắt ( giống viền mắt khuyên ) lông hầu như không có lộ rỏ phần da. rộng tâm 1mm.
2/ Phần lông mào thưa đi trông thấy.
3/ Mắt chim khi bị loại này hơi mờ và tỏ vẻ chậm chạm chim hơn nhiều.
Đã thay lông 1 lần nhưng vẫn bị. và gần như là phần lông vành mắt rất hay đâm lông non nhưng 1 thời gian sau vẫn bị lại như củ , tầm 7 tháng rồi ( chim của mình cũng đang bị loại này ). Lông trên cơ thể rất khó thay, chim thay lông phải cắn dzật mới ra được.
Đã tắm nước muối, nước V_S_P_N mà chưa khỏi. Đụng đợt này thay lông nên theo giỏi tiếp.
Nhường bút tiếp cho các bác

tuanlv115

Bạn chụp cái hình lên anh em biết còn chuẩn bệnh .Chứ nói ko thế này đoán mò mệt lắm.

megamind

Hóng xem có bác nào giúp với được không. con của em cũng bị như vậy đang lác đác rụng vài cái lông thì tụ nhiên không thấy rụng nữa. Lông quanh mắt thì rụng tiệt nhìn như đeo kính ấy trông tội lắm. Ngóng cao thủ cách chữa vậy

chaomao^^py

Moderator
Đúng bệnh ròi nè ! Em cũng bị 1 con , bây giờ đã khỏi , đang lên lông mới đẹp long lanh hehe ! Cách chữa đơn giản thôi . Chim bị này AE không nên tủ áo nhiều quá , cứ phơi nắng sáng tầm nửa tiếng , sau đó vào tủ áo chữ A thôi , khi tắm AE pha từ 1/4 đến 1/2 nắp nuoc suc miệng listerin . KHông quá 1 tháng chim sẽ đâm lông mới và bắt đầu trút lông dã man luôn . Đã qua thực tế !
P/s Lồng chim bạn chịu khó vệ sinh thường xuyên , tốt nữa thì cắt vài cái đọt non của cây sầu đông bỏ vào đáy lồng

baocao

chào mào bị bệnh

chào mào của e bị khò khè ,hắt xi hơi phải làm sao bây h

Sửa lần cuối:

shopthuhavd

chào mào của e bị khò khè ,hắt xi hơi phải làm sao bây h
Có mấy cách sau Pác tham khảo nhé:
- Pác lấy củ tỏi nhỏ đập nát vừa cho xuống dưới bố đít trùm áo trùm vài ngày (Bố đít lồng phải sạch nhé).
- Pác trùm áo trùm lấy dầu miêng nhỏ vài giọt ngoài áo trùm làm mỗi ngày 1 lần vào buổi chiều tầm 17h.
- Pác cho em nó uống mật Ong pha loãng với nước cho uống vào buổi sáng chiều thay nước mới, làm vài ngày chim sẽ đở.
.....
Trên là vài ý kiến góp ý Pác có thể áp dụng !
Chúc Pác thành công :D Thân !

hoangjtam

chim bị mò ăn trụi lông ý mà bác mua gói "regen" pha cỡ 20 hạt 1 khay tắm là sạch mọi ký sinh trùng rận mạt luôn là lông lá ra ngay ấy mà ,đừng lo lắng là thuốc trừ sâu nha e đã dùng 3 năm nay chả sao vì thuốc không mùi không vị nên chim uống với liều lượng thấp nên không ảnh hưởng gì cả.
http://upanh.com/view/?s=user&id=7vp8dbbv7wz

tosudoc

thú thật là em không dám dùng cách này vì con em bị là con trung mang 5 năm lồng. hiiiiiiiiiiiiiiiiii cảm ơn bác đã chia sẽ. em lên google phát thấy quả là thuốc sâu hiiiiiiiiiii

shopthuhavd

Anh em diễn đàn giúp mình với, con chim nhà mình bị rụng lông đầu, cổ, mặt. Có ae nói bị lát, có ae nói bị sâu lông. Có bác nào biết cách chữa trị kg chỉ giúp em với. Cảm ơn nhiều nhiều ạ!

Pác cần cho xem vài tấm hình em nó, hay cái Clip cũng được rồi mới bắt bệnh mà góp ý chữa được ,... :D Thân !

Hải Băng Giá

Đúng bệnh ròi nè ! Em cũng bị 1 con , bây giờ đã khỏi , đang lên lông mới đẹp long lanh hehe ! Cách chữa đơn giản thôi . Chim bị này AE không nên tủ áo nhiều quá , cứ phơi nắng sáng tầm nửa tiếng , sau đó vào tủ áo chữ A thôi , khi tắm AE pha từ 1/4 đến 1/2 nắp nuoc suc miệng listerin . KHông quá 1 tháng chim sẽ đâm lông mới và bắt đầu trút lông dã man luôn . Đã qua thực tế !
P/s Lồng chim bạn chịu khó vệ sinh thường xuyên , tốt nữa thì cắt vài cái đọt non của cây sầu đông bỏ vào đáy lồng
Em cũng có 1 con của thằng bạn chưa biết cách chữa cho em nó, hehe em sẽ thử bài này