chim bị sâu lông.............

cudenkt

chào mấy bác!
Em có một chú bị sâu lông. ma không biết làm sao.
mấy bác cho em ít ý kiến nha!
Thân!
cudenkt

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chim sâu lông do ăn thiếu chất, thiếu tắm, hoặc ăn đồ quá nóng (sâu quy, kỉ tử...). Bác bổ sung thêm các loại hoa quả có tính mát như dưa leo, mướp khía, chuối sứ, cho ăn nhiều cào cào, tắm táp hợp lí lông yếu hoặc sâu sẽ tự rụng, nếu vẫn không hiệu quả thì phải chờ mùa lông sau, lúc chim đang rớt lông bác tăng cường dinh dưỡng, tủ áo lồng hợp lí chim sẽ ra lông và ra hình rất đẹp.

Thân, black_fish9402

cudenkt

tkank anh black_fish9402 nhìu.
nhưng em đã thử cho ăn nhìu hoa quả có tinh mát mà vẫn ko đc....... vs lại chú chim này của em ko chịu tắm.

tran van trinh

tkank anh black_fish9402 nhìu.
nhưng em đã thử cho ăn nhìu hoa quả có tinh mát mà vẫn ko đc....... vs lại chú chim này của em ko chịu tắm.

chim của bác không chiệu tắm thì cao thủ thế nào củng bó tay bác ơi.
chúc bác có chú chim mau tắm .

cudenkt

em đang cố gắng tập cho em nó tắm.
nó chỉ tắm cóng thôi mấy bác ak`

Pleikupho

em đang cố gắng tập cho em nó tắm.
nó chỉ tắm cóng thôi mấy bác ak`
chim tắm cóng chứng tỏ là nó tắm đã rồi ko chịu tắm nữa, mình giám chắc với bạn nó sẽ tắm
1. bạn ko cho chim uống nước bằng cóng nữa. mà cho uống bằng ống thủy tinh

2. bạn cho nó phơi nắng tầm 15 - 30p trước khi tắm, sang nó qua lồng tắm nhìn mấy chú khác tắm tầm 2 3 ngày là tắm ngay. và bạn nhớ cứ dùng ống nước này luôn nhé. ống này uống nước sạch và chim ko tắm cóng

cudenkt

cảm ơn anh Pleikupho em sẽ thử làm theo cách của bác
Tkanks Bac trước

Nhắc nhở: không được dùng font chữ màu đỏ.

Sửa bởi Amin:

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Lần sau bác nên kê khai đủ bệnh nhé, he he. Chim xấu lông do không tắm tập cho nó tắm được là mượt ngay. Cách tắm bổi thì bác kham khảo Box Kinh Nghiệm Nuôi nhé.

Thân, black_fish9402

cudenkt

vấn đề là chim của em ko chịu tắm......... khi nào nó chịu tắm e sẽ làm theo cách của mấy bác. có kết quả em sẽ báo cho máy bác sau!
thân!
cudenkt

Pleikupho

vấn đề là chim của em ko chịu tắm......... khi nào nó chịu tắm e sẽ làm theo cách của mấy bác. có kết quả em sẽ báo cho máy bác sau!
thân!
cudenkt
chim hư lông chưa chắc đã là sâu lông đâu, nếu lông vẫn ra đủ nhưng hư thì còn đỡ chứ nó ra tầm vài cm thì gãy sát gốc thì khổ hơn rất nhiều. bạn nên cho phơi nắng sáng thường xuyên, ngày nào cũng tắm nhé. cám chim nên có thêm dầu ăn hoặc đậu phộng. chúc chim cò mau có bộ lông đẹp nhé. ah wen lúc tắm thì cho nước ít thôi nhé tầm 1cm thôi. từ từ tăng lên nhé

tran van trinh

thân!
cudenkt
mình cho bác 1 ví dụ.nếu con người mình không tắm ,thì mình có sạch được không,da mình có đẹp được không.
chúc bác có chú chim mau tắm .mau đẹp

cmdienkhanh

Con chim của bác chịu tắm cóng là ok rồi mình chia sẽ với bạn một kinh nghiệm... cách này chắc bác phải chịu hy sinh cái lồng một tí :) nếu cần thiết bác cho em nó vô cái lồng nào dỏm dỏm để nhốt một thời gian cũng đc, mà đây là thời gian quan trọng để chú chim của bác chịu tắm máng ko tắm cóng nữa...
BÁc để một cái chén hay hủ nhỏ (hình chữ nhật) vào trong cái lồng mà chú chim đang ở luôn rồi đem lồng ra phơi nắng... bảo đảm với bác là nó sẽ nhảy vào tắm ngay, nên nhớ lúc đó lấy cóng nước ra nhé.
Con chim chỉ tắm khi nó cảm thấy an toàn và nó nghĩ ko đâu bằng nhà của mình... nên bác cứ việc cho em nó tắm luôn trong lồng nuôi, một thời gian khi em nó đã chịu tắm rồi thì mọi việc dễ như trở bàn tay... lúc đó bác lấy cái hủ tắm nó hay tắm để vào lồng tắm rồi dụ cho em nó qua bảo đảm nó sẽ tắm như chưa bao giờ đc tắm cho mà xem.
Cách này mình đã áp dụng cho 1 chú 4 mùa của mình cũng ko chịu tắm và mình đã thành công mỹ mản.
chúc con chim của bác chịu tắm,
Thân, cmdienkhanh

saosau

CHim bị sâu lông bác có thể thử bằng cách, lấy cái bình xịt, mua ít rượu trắng đôt vào bình rồi phun sương lên người chim và lồng vài lần khoảng 1 tuần, khi phun xong không được cho chim tắm để trị sâu lông. Sau đó cho chim tắm và phới nắng bình thường và chờ đến mùa lông sau.

lenhattan

mình cho bác 1 ví dụ.nếu con người mình không tắm ,thì mình có sạch được không,da mình có đẹp được không.
chúc bác có chú chim mau tắm .mau đẹp
anh trình conmen hay quá,votel anh trình,chắc da anh trình đẹp lắm các bác nhỉ

yeuchimhue

đả gọi là chim bị sâu lông có nghĩa là lông của chú chim bị hư ở gốc lông bác chủ à , bị ở gốc thì phải chữa trị rất lâu và phải đợi đến lúc chim thay lông lại , chim thiếu dinh dưỡng + thiếu nắng nên lông bị sâu , bác chủ cho mè đen rang chín vào cám để kích cho lông nhanh rụng lại + chế độ ăn uống tốt , phơi nắng đủ thì gốc của lông mới sẻ ok , chúc bác chủ thành công