chim bị sâu lông.............

tran van trinh

chim bị sâu lông bác có thể thử bằng cách, lấy cái bình xịt, mua ít rượu trắng đôt vào bình rồi phun sương lên người chim và lồng vài lần khoảng 1 tuần, khi phun xong không được cho chim tắm để trị sâu lông. Sau đó cho chim tắm và phới nắng bình thường và chờ đến mùa lông sau.
cho mình thêm tí bác nge.hòa với nước muối loãng,tập cho chim tắm tốt hơn phun.cảm ơn bác cho ý kiến hay,
nhưng theo mình nghĩ củng khó hết lắm bác ơi,chỉ có thây bộ lông mới ,và nuôi chế độ dinh dưỡng thì quạ mây là hiệu pháp tốt nhất.thanhk bác

bientien

vào đọc topic cũng biết thêm vài điều thanks pleikupho nhé , chìm nhà mình cũng giống nhà bác chủ thớt .... toàn phải lấy vòi tưới cây phun

Pleikupho

vào đọc topic cũng biết thêm vài điều thanks pleikupho nhé , chìm nhà mình cũng giống nhà bác chủ thớt .... toàn phải lấy vòi tưới cây phun
chim nhà mình trước kia ko nuôi lồng tre , trúc mà nuôi toàn lồng sắt thôi nên mình cho cả khay nước to vào lồng nuôi cho nó tắm ko ah. sau này mình thấy nuôi lồng tre thì chim ít hư lông, chân, móng nên chuyển qua nuôi lồng tre luôn, mà chuyển qua nuôi lồng tre thì chim ko chịu qua lồng tắm hoặc qua thì ko tắm nhưng qua lại lồng nuôi thì tắm cóng, 1 hôm đi dợt khoen cùng 1 ông chú gần nhà thì mới thấy ống nước cho khoen uống, mình tìm mãi ở gia lai mà ko có chổ nào bán ống này đấy.
Mấy bác cho chim uống bằng ống nước này thì phải kiểm tra cho kỹ trước khi dùng ống vì 1 số ống sx bị lỗi nước ko xuống được tới miệng vòi dẫn đền chim ko uống nước dc mà chết khát nhé.
sorry mod mình phải viết to dòng này cho ae thấy ko thì chết oan uổng mấy em chim yêu quý.

Nhắc nhở: Chữ to nhưng không được dùng font màu đỏ.

Sửa bởi Amin:
chim ko tam! don giam lam, ban chi can lay 1 chai nhua chich vai lo nho roi cho nuoc vao vặn nắp lại và cho chảy nhỏ giot lên cầu tắm, thấy vậy chim ngứa ngáy là tắm ngay. Mình đảm bảo 100 em tắm 101 em. rất đơn giản. Chúc thành công nhé!

dinhpq

chào mấy bác!
Em có một chú bị sâu lông. ma không biết làm sao.
mấy bác cho em ít ý kiến nha!
Thân!
cudenkt
Em thì hay làm theo cách này thấy rất hiệu quả nè, lúc trời mưa bác mang chim ra ngoài trời treo cho chim ướt hết rồi mang vào nhà, nhớ cho chim tắm đầu cơn mưa nha.

chaomaomoc

Chim của mình trước cũng bị sâu lông hiện giờ đã khỏi và có 1 bộ lông khá mượt mà. Bạn thử làm mấy việc sau :
Thứ 1 : Về ăn uống : không cho chim ăn sâu + cám nóng nữa. Cho ăn cám dưỡng thôi ( Bạn cho chim ăn cám dướng của khuyên khoảng 1 tuần sau đó đổi sang cám dưỡng của chào mào, cho ăn nhiều hoa quả (đặc biệt là cà chua). Bỏ sâu cho ăn dế hoặc châu chấu thôi.Để chim không bị nóng.
Thứ 2 : tắm táp hàng ngày là tốt nhất hoặc cách ngày. Vệ sinh lồng sạch sẽ, sau khi tắm nhớ tranh thủ phơi nắng(nếu có). Để chim tắm thì bạn không nên để cóng nước mà dùng ống thuỷ tinh chim sẽ không tắm cóng nữa.
Thứ 3 : khi chim có dấu hiệu xuống lông (do thay cám và cho ăn nhiều hoa quả) thì bạn đã thành công 1 nửa rồi.
Thứ 4 : chăm sóc cho chim ra lông như trên.
Khi chim đã xong lông thì ok rồi bạn ah. Vì con chim của bạn không ưa nóng nên đừng cho ăn nhiều sâu và các loại cám kích nóng. Còn nếu chim vẫn bị sâu lông thì mình chịu.