Chim bị trật khớp chân cần diễn đàn giúp đỡ cách điều trị

tutaicongtu

Mình nuôi chim bỗi đã hơn 3, 4 tháng lồng. Lúc cho tắm bị sẫy chim nên lấy lồng bẫy bỏ trái cây vào để nhử chim vô lại xui là lúc đó đúng giờ đi làm nên cứ treo lồng bẫy đó rồi đi đến trưa mới về. Khi về thì thấy chim đã sụp bẫy nhưng khi bắt ra bỏ vô lồng thì phát hiện chân chim khi đứng trên cầu thì bị sịa chân (giống trật khớp) nó bị cái chổ giữa chân và thân chim chứ không phải khớp dưới. Mình cố gắng chăm chim hơn tháng nay nhưng tình hình không khả quan chân chim vẩn cứ như vậy. Nhờ anh em diễn đàn tư vấn cách chữa trị giúp vì chú chim này có chất giọng đèo rất hay mình rất thích. Cảm ơn

chaomaotd

Chim bị vị trí như vậy thì không thể băng bó được rồi, chỉ còn cách là hạn chế chim bay nhảy nhiều thôi ( cho nhiều thức ăn nước uống và treo nơi yên tĩnh...).

cocghe

biết đâu nó sinh tật lại có tài thì sao bác, cố gắng chăm xem thế nào nhé bác, chúc e nó mau hồi phục

duongnhiet

Member
Bị ngay háng chắc là do lúc lụp úp nó banh cái chân ra nhưng vì lưới đè ép chặt nên rút về không được. Để như vậy thời gian lâu bạn mới về gỡ nên nó đơ luôn (không phải gãy). 1 tháng rồi chưa trở về thì "quan ngại" quá. Giờ nếu bạn quý giọng của nó thì hãy nuôi làm chim thầy (nuôi một cách vui vẻ ngen). Thả thì thử thả xong xem nó bay, đậu có mạnh không, nếu không thì đành bắt lại. Nữa là bạn xem cho ai muốn nuôi đi (biết là đưa nó vào cửa tử nhưng thôi, nhắm mắt qua nhanh để kiếm con khác). Nữa là chạy vào đây, mình gửi lại bạn chút tiền cám, mình sẽ nuôi nấng nó chu đáo :D.

giabaooi

Bạn trùm áo lồng treo chổ yên tĩnh nếu kiếm được mật gấu
rừng ngâm rượu bôi lên sẻ nhanh lành.Con của mình bị chuột cắn gãy chân giờ đậu dc 2 chân (đúng 1 tháng) thời gian sẻ quyết định số phận e nó thôi

sari1772

Mình cũng có 1 em 5 mùa. Bị trật khớp như bạn nói từ lúc chim bổi. Khi sàng cầu thỉnh thoảng khớp chân bị trật ra đứng cà khèo. Mùa rồi đi thi lấy 2 top 1 giải nhất. Bạn gắng chăm nó thời gian xem sao,hay thì giữ nuôi.