chim bổi không chịu tắm

chaomao_dl000

tình hình là e có chú cm bổi mới bắt về độ hơn tuần. mà có điều không chịu tắm. dù cho kê với chim thuần siêng tắm. lúc đó thì cứ đòi sông sang lồng đòi tắm đến lúc sang thì đứng im trên cầu. phun nước thì nó rỉa hết nước rồi thôi. e cố tình rút cầu , rồi để cả buổi từ trưa đến chiều mà vẫn không chịu tắm. để ý thấy e nó cũng chẳng tắm cóng thế mới lạ. các bác biết cách nào giúp e với.

midavina

Cách dễ nhất là bỏ chung trong lồng lực với mấy con biết tắm rồi (nhưng không dữ để khỏi cắn lộn) hoặc con mái biết tắm rồi, dần dần quen máng là tắm.

chaomao_dl000

Cách dễ nhất là bỏ chung trong lồng lực với mấy con biết tắm rồi (nhưng không dữ để khỏi cắn lộn) hoặc con mái biết tắm rồi, dần dần quen máng là tắm.
em sinh viên làm gì có lồng lực , với lại cũng không có mái

NAMNT

nuôi cũng hơn chục con bổi. chưa thấy con nào mà không chịu tắm hihihi. chỉ có má trắng hoặc chim con nuôi lên là bị cái này.

chim bổi, dù nhát kinh khủng, nếu bỏ khuất mặt là nó sẽ tắm.

có thể con của bạn là trường hợp đặt biệt.

bạn cứ làm thế này: khi tắm chim thì cho những con khác tắm trước, kè lồng nó kế bên lồng tắm để nó biết chỗ đó tắm được, tắm mát lắm và tắm thôi chứ đâu có gì ghê gớm mà phải sợ... :p. khi tắm hết những con khác rồi thì lùa nó qua lồng tắm. để lồng con vừa tắm xong ngay cửa lồng tắm để con bên ngoài xỉa lông thì nó sẽ bắt đầu tìm nước để tắm và con bên ngoài bình tĩnh xỉa lông thì nó hiểu không có gì nguy hiểm. khi tắm nó sẽ chỉ việc nhìn thái độ con đang xỉa lông bên ngoài thôi, giống ngoài tự nhiên 1 bầy đi ăn thì có 1 con cảnh giới.

nếu nó k tắm thì cứ làm vậy hoài, 1 ngày k tắm thì 1 tuần, 2 tuần, 3 tuần.... đến khi nào nó tắm thì thôi ( mình đã tập 1 con má trắng 1 năm mới chịu tắm đó) . còn nếu nó k tắm nữa thì cho lên đường haha.
để ý là nó vào lồng tắm thì phải đứng trên cầu, không tun đầu hoặc k bay loạn xạ. bạn chỉ được đứng từ xa để xem nó có tắm không chứ k được ngồi gần canh me nhé. chỉ khi con chim thấy an toàn thì mới dám tắm.

xịt nước chỉ là phun sương từ xa đế nó ướt mình ngứa rồi tắm. đừng xịt ướt cả con chim, làm vậy nó càng sợ v không dám tắm. lúc trước mình từng bắt 1 con má trắng nhúng đầu vào nước luôn mà cũng k ăn thua haha

cmbinhduong

Cho mình ké với , mình cũng có 1 em bổi lúc đầu thì sang lồng là tắm ngay . kể từ lúc nó yếu 1 chân mình trùm lồng suốt để trị , khi mà chân đã lành thì mình mới cho tắm lại nhưng mà ngặt một cái là giờ nó không chịu tắm nữa , chỉ sang đứng nhìn . mặc dù có ép nắng , có phun sương nước thì cũng chỉ đứng rỉa lông rồi thôi . Ai chỉ giúp em với . nhà chỉ nuôi có 1 con :(

Tuan031

tình hình là e có chú cm bổi mới bắt về độ hơn tuần. mà có điều không chịu tắm. dù cho kê với chim thuần siêng tắm. lúc đó thì cứ đòi sông sang lồng đòi tắm đến lúc sang thì đứng im trên cầu. phun nước thì nó rỉa hết nước rồi thôi. e cố tình rút cầu , rồi để cả buổi từ trưa đến chiều mà vẫn không chịu tắm. để ý thấy e nó cũng chẳng tắm cóng thế mới lạ. các bác biết cách nào giúp e với.
Bạn đã thử đổi lồng tắm chưa,có nhiều con đặt biệt là má trắng lên thường chỉ quen kiểu lồng và chậu tắm nếu thay đổi thường mất thời gian rất lâu nó mới quen và mạnh dạn tắm trở lại.Mình gặp loại này nhiều rồi.Phải kiên nhẫn kết hợp thay đổi kiểu lồng,chậu tắm,phơi nắng,xịt nước và cả thời gian(nhiều con quen tắm chiều thì sáng không tắm và ngược lại).phải kiên nhẫn thôi bạn ơi?chúc bạn thành công.

chaomao_dl000

Bạn đã thử đổi lồng tắm chưa,có nhiều con đặt biệt là má trắng lên thường chỉ quen kiểu lồng và chậu tắm nếu thay đổi thường mất thời gian rất lâu nó mới quen và mạnh dạn tắm trở lại.Mình gặp loại này nhiều rồi.Phải kiên nhẫn kết hợp thay đổi kiểu lồng,chậu tắm,phơi nắng,xịt nước và cả thời gian(nhiều con quen tắm chiều thì sáng không tắm và ngược lại).phải kiên nhẫn thôi bạn ơi?chúc bạn thành công.
em của mình chim bổi rừng , ko tật lỗi gì hết có cái đó thôi, để ý cũng không thấy tắm cóng, cho vô lồng tắm chỉ uống nước thôi, mình đang định đi mua thêm cái lồng tắm về để nhử e nó

ChàoMàoBácSĩ1

bạn thay cóng nước = cóng thử tinh dài đi, rồi đổ 1 ít nước vào máng tắm thôi, xịt nhẹ lên người, rồi đi đâu đó, tí về lại xem nó có tắm không biết liền , từ từ thôi, bổi mà

chauanthuan

Chim bổi nhà em sang lồng tắm là nó cứ bu nóc không à, có cách nào để khắc phục không các bác, bởi vậy em phải để trên nóc lồng tắm 1 cái áo :(.

Huutri

Bạn đặt lồng tắm cao lên một tí tựa vào một góc nhà ,thật yên tĩnh ko người qua lại.