Chim bổi không chịu vào lồng tắm

hungtn20

Chào các bác.
em lập topic này để xin các bác 1 vài kinh nghiệm nếu đã có ai hỏi thì cho em xin lỗi.
Mới tậu em bổi dc 3 tuần, ngày nào cũng đem phơi nắng, mở cửa lồng cho nó bay qua lồng tắm mà nó không chịu bay qua. Nắng hả họng cũng hỏng bay qua luôn.
Em định thò tay vô bắt nó qua, vậy có nên không các bác, sợ thò tay vô nó nhát thêm quá.
Bác nào có chim không chịu bay qua lồng tắm chỉ giùm em tí kinh nghiệm với

7love

bạn chùm áo lồng và để gần lồng tắm sau đó mở cửa lồng chim đang trong tối sẽ nhảy sang lông tắm thôi.

xellosak

kiên nhẫn , tuyệt đối không bắt nhé , kiếm con nào biết tắm khi con kia tắm thì cho nó nhìn để nó bắt chước

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Theo mình gộp 2 ý của 2 bạn trên là xong! Nếu là Bổi thật thì sẽ tắm nhanh thôi bạn! Thân!

chaomaoBC

Bạn không nên bắt em nó khi nó còn nhác, sẽ làm nó hoảng sợ thêm, bạn chịu khó để lồng tắm nơi yên tỉnh và có tí nắng rọi vào khay nước tăm. kê lồng em nó vào mở của lồng đẻ đó 30p em nó không qua thì xách vào,
hôm sau lại tiếp tục lập lại giai điệu đó.
Nếu bạn có con nào đã tắm rồi thì cho em ấy tắm trước, để em không chịu tắm một bên cho nó thấy thế là ức nước, qua tắm thôi.
Chúc bạn thành công

matna

Mọi ý kiến trên đều đúng, mình tổng hợp như sau:
Phơi nắng chim 30 phút, không nên phơi chỗ nắng quá gắt.
Để 1 dàn lồng tắm,chon những con chim kia tắm
Chim thấy sẽ tự động bay qua tắm thôi, nếu chim không bay qua thì cứ kiên trì làm vài hôm như thế, chim sẽ tắm. THÂN!

hungtn20

Bạn không nên bắt em nó khi nó còn nhác, sẽ làm nó hoảng sợ thêm, bạn chịu khó để lồng tắm nơi yên tỉnh và có tí nắng rọi vào khay nước tăm. kê lồng em nó vào mở của lồng đẻ đó 30p em nó không qua thì xách vào,
hôm sau lại tiếp tục lập lại giai điệu đó.
Nếu bạn có con nào đã tắm rồi thì cho em ấy tắm trước, để em không chịu tắm một bên cho nó thấy thế là ức nước, qua tắm thôi.
Chúc bạn thành công
e làm theo cách bác này gần 1 tuần rồi mà nó chưa chịu qua. keke

hungtn20

bạn chùm áo lồng và để gần lồng tắm sau đó mở cửa lồng chim đang trong tối sẽ nhảy sang lông tắm thôi.
ngày mai trời nắng em thử làm cách này xem.
trùm kín lồng mở cửa để cho nó tự bay qua lồng tắm đúng hông bác.
cảm ơn bác hen

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Bác lấy hết thức ăn trong lồng ra, bỏ đói em nó 30p.
Cài thức ăn trong lồng tắm, có thể cho mấy em cào cào nhảy tung tăng trong đó.
Sau đó kề lồng nuôi vô lồng tắm rồi bác bỏ đi cách em nó tầm 5m, tự động em nó sang lồng tắm thui.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Thêm một cách nữa là bạn chọn một con nào hiền hiền chịu tắm lùa em khó chịu vào chung, cách này mình đã test rất ok. Mới đầu còn kênh nhau chút, nhưng sau đó em ham tắm lao xuống tắm em kia sẽ nghĩ là sao mình ở dơ hơn nó đc nên củng lao xuống tắm chung.

hungtn20

Thêm một cách nữa là bạn chọn một con nào hiền hiền chịu tắm lùa em khó chịu vào chung, cách này mình đã test rất ok. Mới đầu còn kênh nhau chút, nhưng sau đó em ham tắm lao xuống tắm em kia sẽ nghĩ là sao mình ở dơ hơn nó đc nên củng lao xuống tắm chung.
Nhà em chỉ có 1 con hà bác ơi.
mới tập nuôi nên hông đám bắt nhiều.

Duy-MC

Trưởng Ban Thư Ký HHCMMN
Em để ý coi nó thích ăn trái cây gì, ví dụ như chuối chẳng hạn thì e bỏ quả chuối vào trong lồng tắm, mở cửa và tránh xa ra đừng để nó thấy người là tự nhiên nó bay qua, sau nhiều lần nó sẽ quen, chúc bạn thành công Thân chào!phamlai

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Chào bạn!

Chim không qua lồng tắm hay không biết cửa ở đâu mà qua? bạn nuôi = lồng gì? Sắt, tre, vuông hay tròn... cầu đã ngay vị trí cửa chưa? Bí quá bạn thử áp dụng chiêu của chích chòe đất. Cho thức ăn và nước uống qua lồng tắm xong đem cố định lồng nuôi và lồng tắm sao cho thông cửa = các sợi dây kẽm móc lại, để chỗ vắng người, rình xem hoặc mặc kệ nó khi quan sát lại xem có ăn cám hay sang uống nước không? Nếu có sẽ thành công. Khi chim đã qua lồng tắm nếu không chịu tắm bạn hãy áp dụng các cách mà Diễn đàn này đã chỉ trên. Nếu không thành công mua 1 cái ống kim tiêm không có kim, đứng xa lồng khoảng 5m (do bổi dễ hoảng dùng bình phun có khả năng làm chim sợ) bơm đầy nước vào ống kim tiêm xong phụt vào chim cho hết bình rồi kệ nó. Nó sẽ tắm!

Thân mến!

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Theo mình, bạn chỉ có 1 con thì phải kiên nhẫn, bạn lấy hết thức ăn ra rồi để em nó ngoài nắng khoảng 30 phút, sau đó thông lồng với lồng tắm (thả 1-2 con cào cào cốm vào khay tắm), lấy bình xịt tưới hoa lan phun sương lên em nó. Lát sau em nó sẽ tắm thôi. Cách này mình đã áp dụng cho chim mình khi mới lấy về, chủ cũ nuôi 2 năm chưa bao giờ cho tắm bằng lồng tắm và đã thành công.

copden

Theo mình, bạn chỉ có 1 con thì phải kiên nhẫn, bạn lấy hết thức ăn ra rồi để em nó ngoài nắng khoảng 30 phút, sau đó thông lồng với lồng tắm (thả 1-2 con cào cào cốm vào khay tắm), lấy bình xịt tưới hoa lan phun sương lên em nó. Lát sau em nó sẽ tắm thôi. Cách này mình đã áp dụng cho chim mình khi mới lấy về, chủ cũ nuôi 2 năm chưa bao giờ cho tắm bằng lồng tắm và đã thành công.

bạn này nói chuẩn nè . Mình nghỉ bổi thì dể hơn cái chủ thớt quan tâm là chưa chịu quá lông tắm có lẻ do chủ thớt đặt cầu xa cửa lồng quá. Bác để cầu đậu gần cửa lồng tháo thức ăn nước trái cây ra bỏ qua lồng tắm cứ để vậy khoảng 30 ắt nó qua ( bỏ trong mát) nếu bác bổ cầu gần cửa có khi mở lông nó làm cái vù qua liên đó

chipchip0203

bạn cứ thực hiện theo những cách trên đều rất hay và phù hợp với sở thích của từng chú chim. nhưng mình có vài lời góp ý nhỏ đó là cũng có thể bổi của bạn còn nhát khi bạn cho tắm lại để ở nơi hok đc yên tĩnh nên e nó sẽ chỉ nghĩ tới việc bu lồng chứ chả còn tâm chí đâu mà tắm với chả táp hihi à để ý cả cầu nữa nếu bạn đặt hok ở giưa cửa thì e nó không biết đường nào mà sang nữa đấy chứ

hungtn20

Chào bạn!

Chim không qua lồng tắm hay không biết cửa ở đâu mà qua? bạn nuôi = lồng gì? Sắt, tre, vuông hay tròn... cầu đã ngay vị trí cửa chưa? Bí quá bạn thử áp dụng chiêu của chích chòe đất. Cho thức ăn và nước uống qua lồng tắm xong đem cố định lồng nuôi và lồng tắm sao cho thông cửa = các sợi dây kẽm móc lại, để chỗ vắng người, rình xem hoặc mặc kệ nó khi quan sát lại xem có ăn cám hay sang uống nước không? Nếu có sẽ thành công. Khi chim đã qua lồng tắm nếu không chịu tắm bạn hãy áp dụng các cách mà Diễn đàn này đã chỉ trên. Nếu không thành công mua 1 cái ống kim tiêm không có kim, đứng xa lồng khoảng 5m (do bổi dễ hoảng dùng bình phun có khả năng làm chim sợ) bơm đầy nước vào ống kim tiêm xong phụt vào chim cho hết bình rồi kệ nó. Nó sẽ tắm!

Thân mến!
mình nuôi lồng tròn bằng cây, chắt chim hông biết đường qua. Mai để mình áp dụng cách bạn thừ xem.
cảm ơn

hungtn20

bạn cứ thực hiện theo những cách trên đều rất hay và phù hợp với sở thích của từng chú chim. nhưng mình có vài lời góp ý nhỏ đó là cũng có thể bổi của bạn còn nhát khi bạn cho tắm lại để ở nơi hok đc yên tĩnh nên e nó sẽ chỉ nghĩ tới việc bu lồng chứ chả còn tâm chí đâu mà tắm với chả táp hihi à để ý cả cầu nữa nếu bạn đặt hok ở giưa cửa thì e nó không biết đường nào mà sang nữa đấy chứ
cảm ơn bạn. Mình để ý được 1 điều mà em chưa thực hiện là cái cầu đậu.
mai em sẽ để cầu đậu ngay cửa lồng coi sao.
cầu may cho em nó biết tắm mời thuần được em nó.

hungtn20

hok có cào cào. lấy thức ăn bỏ vô lồng tắm hen.
mai mình sẽ đăng kết quả cho anh em hen.
cảm ơn anh em

Pleikupho

bạn nên nuôi trong lồng nhỏ thôi thì nó sẽ dể wa hơn và tuyệt đối ko bắt rồi thả wa nha. chổ tắm chim phải vắng người và bạn đừng nhìn nó, từ từ nó wa. nó tắm vài lần rồi hãy nhìn từ xa và tiến lại gần từ từ, bạn nên tập cho chim có 1 thói wen tắm đúng ngay h đó, dần dần nó wen như 1 đồng sinh học vậy đó thì nó mau thuần lắm, sau khi thuần rồi thì dể hơn lúc đó rảnh h nào thì cho phơi nắng và tắm cũng dc. chúc bạn thành công, vài lần đầu nó sẽ ko tắm đâu nhưng bạn cứ để thông lồng nuôi và lồng tắm mỗi ngày 1h cho nó wen lồng tắm và ko sợ lồng tắm nhé, nó wen dần và sẽ tắm thôi