Chim bổi?

hieu_mobile84

Mới tuyển dc em bổi má đỏ về mà ko biết má trắng lên hay già rừng.Hình dáng bự con mào dày và cao.Đít đỏ chân đen,Đang nhảy tung lồng toàn đâm đầu ra ngoài.Hiện tại em nó chưa hót hay kêu dc tiếng nào.Bắt chiều qua đến chiều nay là 1 ngày rồi.Các bác cho em hỏi em nó là già rừng hay chim má trắng lên?và bao lâu thì mới nghe dc em nó hót ạ?Thanks all!

TVC

Tung lồng cỡ đó và luôn tìm cách vượt ngục thì chắc chắn không phải má trắng lên mà là bổi. Nếu chân khô thì là bổi già rừng, đen bóng thì bổi 1-2 mùa rừng.

hieu_mobile84

Tung lồng cỡ đó và luôn tìm cách vượt ngục thì chắc chắn không phải má trắng lên mà là bổi. Nếu chân khô thì là bổi già rừng, đen bóng thì bổi 1-2 mùa rừng.
Chân đen bóng bác ơi,đít đỏ chót và em để ý là em nó chưa biết ăn cám.Toàn ăn trái cây

TVC

Vậy chắc chắn là bổi tơ rồi đấy bạn. Chăm tốt khoảng 10 - 15 ngày em nó sẽ ra giọng thôi - miễn là đừng WTW :)

Mickeycm.batoqn

Thật sự thì môi trường sinh trưởng tụ nhiên sẻ rơi con nào có chân khô và chân bóng đen còn gọi là chân dầu anh Cường,chứ ko nhất thiết là chim già và tơ đâu,anh thử nuôi 1 con của mùa thay lông anh cho tắm nước là bàn,em bảo đảm con đó từ chân khô sẻ chuyển thành chân Dầu đen bóng.
Em bảo đảm 100%

cmtegiac

Để phân biệt má trắng lên hay già rừng thì cũng hơi khó vì mấy e má trắng mới lên má đỏ tung lồng còn ghê hơn bổi già nữa bạn ah. Mình thì chỉ quan sát cái bàn chân và vảy ở chân thôi. Bạn mới bắt chim về thì bắt nó ra, lật bàn chân lên xem bàn chân có bị bẹt nhiều ko, càng bẹt càng già rừng, còn những con già rừng thường chân bị mốc trắng. Ngoài ra còn nhìn bộ lông của nó nhưng đối với những người k có nhiều kinh nghiệm thì cũng khó phân biệt về bộ lông lắm. Cứ nhìn lòng bàn chân nó mà phán thôi

cmtegiac

Thật sự thì môi trường sinh trưởng tụ nhiên sẻ rơi con nào có chân khô và chân bóng đen còn gọi là chân dầu anh Cường,chứ ko nhất thiết là chim già và tơ đâu,anh thử nuôi 1 con của mùa thay lông anh cho tắm nước là bàn,em bảo đảm con đó từ chân khô sẻ chuyển thành chân Dầu đen bóng.
Em bảo đảm 100%
nói như chú Bảo thì chắc mấy e chân dầu sẽ thường sinh ra và lớn lên ở những nơi có nhiều cây bàng, hii. Em nói thế phải k các bác

Mickeycm.batoqn

nói như chú Bảo thì chắc mấy e chân dầu sẽ thường sinh ra và lớn lên ở những nơi có nhiều cây bàng, hii. Em nói thế phải k các bác

Anh hùng nói thế ko hiểu ý em rồi,ở điều kiện tự nhiên thế nào ko biết,nhưng ở điều kiện nuôi nhốt thì chính xác là như vậy.Cái này trước kia Luongdd củng có nói qua

nhà bạn Bảo ở gần rừng trồng nhiều bàn và nấu nước để chim rừng đến tắm ấy mà anh, mà trong cuộc sống này cũng chẳng có gì là 100% anh Hùng nhỉ, chầu cà phê hội HT đã nhận được chưa anh ?
p/s chủ topic cứ làm theo lời anh Hùng nói thì mình nghĩ cũng 90% bạn sẽ biết chim già hay tơ đó, mình thì nhìn vào râu của nó nữa, suy nghĩ mình đỡn giản là người già râu dài hơn ! hehe hong biết đúng hong

TVC

Em bảo đảm 100%

Cảm ơn B góp ý. Anh thì cũng chỉ biết một chút qua kinh nghiệm bẫy chim, thường thì chủ yếu bẫy được chim chân đen bóng - mấy con này hiếu chiến và nhanh nhảy cầu tử, anh nghĩ là ít kinh nghiệm => kết luận là bổi ít mùa rừng. Thỉnh thoảng lắm mới bẫy được con chân khô, mấy con này rất khôn phải theo hàng tháng trời mới bẫy được => kết luận là bổi già. Chỉ là thiển ý cá nhân thôi.
Cái vụ tắm nước là bàn cho chân đen bóng giờ anh mới biết. Thanks chia sẻ. Nước là bàn là nước gì vậy B ơi?

Mickeycm.batoqn

Cảm ơn B góp ý. Anh thì cũng chỉ biết một chút qua kinh nghiệm bẫy chim, thường thì chủ yếu bẫy được chim chân đen bóng - mấy con này hiếu chiến và nhanh nhảy cầu tử, anh nghĩ là ít kinh nghiệm => kết luận là bổi ít mùa rừng. Thỉnh thoảng lắm mới bẫy được con chân khô, mấy con này rất khôn phải theo hàng tháng trời mới bẫy được => kết luận là bổi già. Chỉ là thiển ý cá nhân thôi.
Cái vụ tắm nước là bàn cho chân đen bóng giờ anh mới biết. Thanks chia sẻ. Nước là bàn là nước gì vậy B ơi?

lá bán nấu nước để chim tắm anh,em viết trên Dt nên nhầm,cái này học qua Cựu Mod Luongdd,áp dụng cho nhửng em vẩy chân dày quá,ko cần bắt lột cho tắm vài lần sẻ tự rớt.

chimcuccu!!

toàn cao thủ bẫy chim ở đây kinh nghiệm quá thế mới biết mình non và sanh quá cơ. chết thật.:eek:

thanhkt

thường thì chủ yếu bẫy được chim chân đen bóng - .... => kết luận là bổi ít mùa rừng.
con chân khô, ......... => kết luận là bổi già. Trích từ TVC

Theo mình nghĩ, cái này đúng đó các anh em ah, (nếu chân khô ở 4 ngón chân, nhiều vảy thấy rõ, chim này nằm giữa chim tơ và 5 mùa (khoảng 3 mùa), cái này mình để ý thế thôi, còn lại rơi vào các trường hợp trên...
Rất cảm ơn sự chia sẽ của TVC.

chaomao_matrang

Để phân biệt má trắng lên hay già rừng thì cũng hơi khó vì mấy e má trắng mới lên má đỏ tung lồng còn ghê hơn bổi già nữa bạn ah. Mình thì chỉ quan sát cái bàn chân và vảy ở chân thôi. Bạn mới bắt chim về thì bắt nó ra, lật bàn chân lên xem bàn chân có bị bẹt nhiều ko, càng bẹt càng già rừng, còn những con già rừng thường chân bị mốc trắng. Ngoài ra còn nhìn bộ lông của nó nhưng đối với những người k có nhiều kinh nghiệm thì cũng khó phân biệt về bộ lông lắm. Cứ nhìn lòng bàn chân nó mà phán thôi
Bác này nói chuẩn này,e có con bổi già rừng nhìn ngón chân nào cũng bẹt ra, nuôi hơn năm lồng rồi còn chưa đứng ,bù lại giọng luyến láy nghe rất hay