Chim chỉ ché, không thấy hót

sulan703

Mình có con má trắng mới lên mùa này, lúc còn là má trắng chim đi bọng rất tốt nhưng không hiểu sao đến khi thay lông xong thì chim không chịu hót mà chỉ ché ( ché rất khủng khiếp..có khi 1 hơi lên tới 10 âm)..ae ai có kinh nghiệm giúp mình với..cảm ơn

Chúc mừng bạn có chú chim cafe hihi, chim má trắng mà chỉ ché thôi ko đi bọng thì khó đi thi được lắm.

Ở nhà bạn thử tách em nó ra xa các chú bổi xem sao nhé.

sulan703

Chúc mừng bạn có chú chim cafe hihi, chim má trắng mà chỉ ché thôi ko đi bọng thì khó đi thi được lắm.

Ở nhà bạn thử tách em nó ra xa các chú bổi xem sao nhé.

Nhà mình không có chim bổi, toàn chim 4-5 mùa..nhưng tại sao lúc chưa thay lông thì nó lại rất siêng bọng ?

neo

Nhà mình không có chim bổi, toàn chim 4-5 mùa..nhưng tại sao lúc chưa thay lông thì nó lại rất siêng bọng ?
má trắng thất thường lắm , chưa kể có nhiều con đang chơi hay nhưng sau khi thay lông xong chuyển qua chơi toàn giọng mái vậy mới bó tay , mình có người bạn có con má trắng 3 mùa thay lông mua 4 xong sợ tùm lum , giọng thì nuôi kiểu cũng không ra hết như mùa trước nản quá gởi qua mình , mình nuôi 1 tháng thả luôn ra thiên nhiên , giờ nghe thấy má trắng chim con là mình sợ luôn

thanhut

Chào mào má trắng, hay chào mào nuôi từ chim con, nết nó rất khó đoán, ít khi nào những con thuộc dạng này chơi đến cuối cuộc thi, Chim ché không thì quá dữ rồi, hy vọng nó đủ lực để ché hết 10 vòng thi.

tinbmt1975

Chim ché không thì không ăn thua, hôm trước mình đi thi cũng có 1 chú khi vừa đưa lồng lên giàn em ché ầm ầm ai cũng nhìn, nhưng lúc bắt đầu thi em nó không ché cũng không sổ, rớt từ vòng 1 ai cũng cười.

sulan703

Chào mào má trắng, hay chào mào nuôi từ chim con, nết nó rất khó đoán, ít khi nào những con thuộc dạng này chơi đến cuối cuộc thi, Chim ché không thì quá dữ rồi, hy vọng nó đủ lực để ché hết 10 vòng thi.
Mình chỉ hi vọng có con chim siêng hót, coffee được thì quá tốt, chứ không nghĩ đến chuyện cho nó đi thi...Thân

conrep

cứ bình tĩnh bác ạ, nó sung quá nó thế thôi, bác cứ cho nó tự do phát triển hết mùa luôn, khi nào xong lông mùa sau cho đi giàn tập dượt từ từ. Ko nên nóng vội sẽ mai một tài năng bác ợ. Bản tính hung dữ của nó thể hiện qua giọng ché đó

thanhut

Giọng chéc, chẻ hay ché ...cơ bản con chim nó cảm thấy thỏai mái, ổn định tinh thần, hoặc có phần sung mãn, tự bản thân nó, một mình nó vẫn chéc, có khi chéc như máy, như điên.
Quan trọng là tố chất thật sự của con chim thôi.
Khi nó ở nhà, đem chim đến nhà nó, nó chơi rất tốt, chéc ầm ầm, nhưng ra cội, chưa chắc nó dám thể hiện giọng chéc...

Có rất nhiều điều để nói đến giọng chéc của con chim ...

thậm chí những con chim từng thi đấu giải, chéc tốt, chơi hay ra cội nó làm ầm ầm chưa chắc gì đã lấn át những con không hề chéc, và ngược lại, những con không chéc, nó chơi cứ bình thừong thôi mà những con chéc đấy mau xuống sức và bị lọai ở những giai đọan quan trọng của cuộc thi, là chọn những con chơi tốt vào vòng chọn.

Chung quy lại, theo tôi, chéc thì chưa thể nói lên hét điều gì đối với một con chim, cần phải trải nghiệm qua thời gian, chăm và cho nó thi đấu thì mới biết nó là chim tầm cỡ nào?